ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องหม้อน้ำหน่อยคับ  (อ่าน 2707 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kuysadhey

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0

พอดีผมอยากเปลี่ยนใส่หม้อน่ำอลูมิเนียม+พัดลมไฟฟ้า+ถังพักน้ำอยากทราบว่าถ้าจะย้ายไปท้ายกะบะจะเปลืองงบมากไหมคับแร้วความร้อนมีปันหาไหมคับผมมีหม้อน้ำกับพัดลมละก้ถังพักแร้วคับคือแบบว่า ใจมันรักอ่ะคับ ขอข้อมูลผู้รู้หน่อยคับ ขอบคุนคับ
อีกอย่างรถผมเกียออโต้นะคับ สายซิ่งคับ

ออฟไลน์ tik bangplat

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 8
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: tik
Re: ขอความรู้เรื่องหม้อน้ำหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23ก.พ.2018, 17:59:51 »
เมื่อก่อนเห็นแต่พวกรถออฟโรดเขาทำกัน คงย้ายเพราะต้องลุยโคลนลุยน้ำบ่อย emo48
ทางเรียบก็รถแข่งแรงๆ .. แต่เขาวิ่งแป๊บเดียวอ่ะน้า emo48

บ้านๆจะเสียของหรือเปล่าไม่รู้ เพื่อนผมมันจัดเต็มหม้อน้ำมันก็อยู่ที่เดิม
ถ้าใจรักก็ลุยเลยน้า แต่จะมีปัญหา พวกปั๊มน้ำหรือเปล่าไม่รู้ ระยะทางมันไกลอยู่

.. ว่าแต่สมัยนี้ยังมีใครเอาหม้อน้ำไว้ท้ายกระบะอีกเหรอครับ .. ไม่ค่อยเห็น emo48

ออฟไลน์ 3000VGS

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 12
  • จังหวัด: Bangkok
Re: ขอความรู้เรื่องหม้อน้ำหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23ก.พ.2018, 20:30:30 »
ย้ายหม้อน้ำไปท้ายกระบะ เหมาะกับรถวิ่งDrag หรือรถวิ่งหลังถนน พวกวิ่งแปปๆ
จะหม้อน้ำไปท้ายกระบะ ต้องใส่ปั้มน้ำเสริม ช่วยส่งแรงดันน้ำให้ทันตามรอบเครื่องยนต์
ถ้าเป็นปั้มน้ำติดเครื่องยนต์ ส่งน้ำไม่ทันแน่ๆ ความร้อนขึ้น เครื่องยนต์เกิดOverheatได้ 
ต้องใส่ออย์คูลเลอร์ของเกียร์ออโต้ อีกต่างหาก แยกจากหม้อน้ำ
เปลืองบประมาณพอสมควร ต้องเดินสายหม้อน้ำยาวมาก ไป-กลับ ไปที่ท้ายกระบะ+ปั้มน้ำเสริม

ถ้าให้ดี เปลี่ยนใส่หม้อน้ำอลูมิเนียม+พัดลมไฟฟ้า และ ใส่ออย์คูลเลอร์ของเกียร์ออโต้ แยกต่างหาก
ไม่มีพัดลมหน้าเครื่องยนต์ ลดภาระกำลังเครื่องยนต์ไปเยอะแล้วครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Kuysadhey

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24ก.พ.2018, 20:59:06 »
ขอบคุนสำหรับคำเเนะนำพี่ๆน้าๆทุกคนมากคับผมคิดๆดูน่าจะลงเอยที่หม้อน้ำมิเนียม+พัดลมไฟฟ้า+ออยเกียออโต้ ไว้หน้าเครื่องที่เดิมน่าจะจบง่ายกว่าคับ ขอบคุนมากคับ

ออฟไลน์ Mod-Dum®Shop+

• บริการกันเป็นกันเอง...
  • NDC. Staff Team
  • ไมล์ 8001-9000
  • *
  • คะแนน Like 381
  • จังหวัด: รังสิต-คลองสาม ธัญญ 086-5200520
  • ชื่อเล่น: น้าภพ คลอง3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01มี.ค.2018, 10:02:20 »
ไว้ด้านหน้าปกติดีเเล้วคับ ใส่เเต่ไฟฟ้าปกติ
กรองแอร์+ฝาปิด Dmax ทุกรุ่น/อุดEGRUro3-4/1.9/Service ทุกระยะ/ตะแกรงกันหิน/โลโก้แดงแท้/Hilanderแท้//AT Meter/ท่ออินเตอร์/ท่อแทนเเคท/คันเร่งไฟฟ้า/Super fast /Remap/ประดับยนต์อื่นๆชมด้านใน-->http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,2212.0.html[/color

ออฟไลน์ joby

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 2
  • จังหวัด: กทม.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01มี.ค.2018, 19:53:42 »
เห็นด้วยครับว่าด้านหน้าจะจบกว่า ปัญหาจะได้ไม่มาเพิ่มครับ

ออฟไลน์ พีระพงษ์ ขันธ์สกุล

• *
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: พี
พอดีอยากทราบว่าไฟหน้าที่ติดมากับรถ เป็นซีนอน อยู่แล้วหรือเปล่าครับ รู้สึกมันไม่ค่อยสว่าง ถ้าของเดิมไม่ใช่ ซีนอน จะได้ไปเปลี่ยนเป็นซีนอน แล้วถ้าเราเปลี่ยนซีนอนแบบไหนเห็นชัดสุดๆเวลากลางคืนคับ รบกวนหน่อยนะครับ ดีแม็ก2018 “ล่าสุด ขอบคุณครับ