ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำช่วงล่าง.. จะอัพเกรด จะแก้ใข ยินดีให้คำแนะนำ ฟรี!! เพื่อประโยชน์กับสมาชิก  (อ่าน 132405 ครั้ง)

ออฟไลน์ G.V-CROSS

• ถ้าคิดจะไป ต้อง ไปให้สุด
  • NDC. Staff Team
  • ไมล์ 7001-8000
  • *
  • คะแนน Like 299
  • เกศ โทร.081-806-2529
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เกศ
รับปรึกษาช่วงล่าง ALL NEW ISUZU D-MAX ยินดีให้คำแนะนำฟรี!! ไม่ว่าเป็นจะอัพเกรด แก้ใข เพื่อประโยชน์กับสมาชิก ถึงแม่จะเป็นความรู้อันน้อยนิด ก็ยินดีจะแบ่งปันครับ

จากปรัชญาหนึ่งที่ว่า"ท่านไม่สามารถเก็บรักษาประสบการณ์ความรู้มันใว้ได้ หากท่านไม่ยอมถ่ายทอดมันออกไป"

จึงเป็นที่มาของการเกิดกระทู้นี้ เพราะหลังจากที่ตัวผมเองนั้นได้วุ่นวายปรับแต่งยกสูงเกี่ยวกับช่วงล่างเจ้า All New D-MAX V-CROSS ของผมมาได้ระยะเวลาร่วมปีมานี้ ทั้งถอดเข้า ถอดออก ชักเข้าชักออก สลับโน่นใส่นี้ ถอดนี่ยัดนั่นเข้าไป จนเป็นการเซ็ทติ้งที่ลงตัว ณ ปัจจุบันคือ ยก 7 นิ้ว และ กำลังจะลอยขึ้นไป 9 นิ้วในเวลาเร็วๆ นี้นั้น (สรุปง่ายๆ ว่า ลองจนบานนนน!!) แต่ไม่อยากให้น้าๆ บานตามแบบผม

กระผม ขอแนะนำ เสนอข้อมูล เกี่ยวกับช่วงล่างของน้องนิวดีแม็ก All New D-MAX ของพวกเราในกรณี จะแก้ใข อัพเกรดช่วงล่างเจ้าคันเก่ง ไม่ว่าจะเป็น ยกสูง โหลดเตี้ย ให้นุ่ม หรือ แข็ง โดยจะไม่ขอไม่คิดมูลค่าใดๆ ทั้งสิ้น  เพื่อประโยชน์กับสมาชิกเราครับ โดยจากประสบการณ์ของผมเอง และคำปรึกษาจากเพื่อนๆ พี่ๆ ที่แนะนำผมมา

ถ้าจะผิดถูกประการใดขออภัยทุกๆท่านมา ณ ที่นี้ด้วย แต่จะเสนอ แนะนำในสิ่งที่ถูกต้อง และ ต้องการของเพื่อนสมาชิกให้ตรงความต้องการที่สุดให้ครับ

หมายเหตุ*****
- ตั้งคำถามๆ ใว้เลยครับ ผมจะมาไล่ตอบทีละท่าน จะเร็ว จะช้า ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย เพื่อนสมาชิกถ้าทราบข้อมูล สามารถตอบคำถามแทนผมก่อนได้ครับ จะได้เป็นการแบ่งปันกันครับ

- ขอเป็นเรื่อง ช่วงล่างของรถ ALL NEW ISUZU D-MAX เรา ตั้งแต่ปี 2012 ขึ้นไปจนถึงปีปัจจุบัน เท่านั้น
- ถ้าข้อใหนผมตอบไม่ได้ ผมจะบอกว่าไม่ได้ จะไม่ขอมั่ว ขอเดา จะดีกว่านะครับ
- รบกวนอย่าลองภูมิ ขอเป็นท่านน้าๆ ที่ต้องการคำปรึกษาจริงๆ เท่านั้น
- ง้างได้ ค้านได้ ถ้ารู้ว่าผิดวิธี หรือ สงสัยตรงใหน แสดงความเห็นได้เต็มที่ครับ
- กระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้ขายของ เพราะฉนั้นห้ามขายของในกระทู้นี้โดยเด็ดขาด!! ถ้าจะซื้อขายให้สอบถามหลังไมค์ทาง PM. หรือห้องซื้อขายครับ เพราะนี่เป็นแค่กระทู้แนะนำ และ วิธีทำ เท่านั้นครับ

ขอบคุณน้าๆ สมาชิกทุกท่านที่ให้ความร่วมมือ ผมจะแนะนำด้วยใจครับ หรือ โทรหาผม 081-806-2529 ครับ
emo35
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10ต.ค.2015, 17:19:43 โดย G.V-CROSS »
น้าเกศ NDC No.111
G.Suspension 4x4 อัพเกรดแก้ใขช่วงล่าง ALL NEW ISUZU D-MAX ทุกรุ่น
https://www.facebook.com/G.Suspension4x4/

ออฟไลน์ PuY_SumeT

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 4
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: ปุ้ย
จากปรัชญาหนึ่งที่ว่า"ท่านไม่สามารถเก็บรักษาประสบการณ์ความรู้มันใว้ได้ หากท่านไม่ยอมถ่ายทอดมันออกไป"

จึงเป็นที่มาของการเกิดกระทู้นี้ เพราะหลังจากที่ตัวผมเองนั้นได้วุ่นวายปรับแต่งยกสูงเกี่ยวกับช่วงล่างเจ้า All New D-MAX V-CROSS ของผมมาได้ระยะเวลาร่วมปีมานี้ ทั้งถอดเข้า ถอดออก ชักเข้าชักออก สลับโน่นใส่นี้ ถอดนี่ยัดนั่นเข้าไป จนเป็นการเซ็ทติ้งที่ลงตัว ณ ปัจจุบันคือ ยก 7 นิ้ว และ กำลังจะลอยขึ้นไป 9 นิ้วในเวลาเร็วๆ นี้นั้น (สรุปง่ายๆ ว่า ลองจนบานนนน!!)

กระผม ขอแนะนำ เสนอข้อมูล เกี่ยวกับช่วงล่างของน้องนิวดีแม็ก All New D-MAX ของพวกเราในกรณี จะแก้ใข อัพเกรดช่วงล่างเจ้าคันเก่ง ไม่ว่าจะเป็น ยกสูง โหลดเตี้ย ให้นุ่ม หรือ แข็ง โดยจะไม่ขอไม่คิดมูลค่าใดๆ ทั้งสิ้น  เพื่อประโยชน์กับสมาชิกเราครับ โดยจากประสบการณ์ของผมเอง และคำปรึกษาจากเพื่อนๆ พี่ๆ ที่แนะนำผมมา

ถ้าจะผิดถูกประการใดขออภัยทุกๆท่านมา ณ ที่นี้ด้วย แต่จะเสนอ แนะนำในสิ่งที่ถูกต้อง และ ต้องการของเพื่อนสมาชิกให้ตรงความต้องการที่สุดให้ครับ

หมายเหตุ*****
- ตั้งคำถามๆ ใว้เลยครับ ผมจะมาอ้างอิงข้อความไล่ตอบทีละท่าน จะเร็ว จะช้า ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
- ขอเป็นเรื่องช่วงล่าง รถ ALL NEW ISUZU D-MAX เท่านั้น
- กระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้ขายของ เพราะฉนั้นห้ามขายของในกระทู้นี้เด็ดขาด!!

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
รถผม all new 4 ประตู Hi lander
ใส่ล้อ 22 ยาง 265/40/22 ลมยาง 36 psi
ตอนนี้เป็นโช้ค Pro. ทั้งสี่ต้น ความสูงเท่าเดิมครับ
ถ้าอยากลดอาการกระเด้ง กระดอน ลงอีก ต้องทำอะไรเพิ่มครับ
ขอบคุณครับ
 emo35 emo35 emo35
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23พ.ย.2014, 23:17:19 โดย G.V-CROSS »
" ทุกอย่างย่อมขับเคลื่อนและเป็นไป ตามเหตุปัจจัยและกาลเวลา "

• *

รถผม all new 4 ประตู Hi lander
ใส่ล้อ 22 ยาง 265/40/22 ลมยาง 36 psi
ตอนนี้เป็นโช้ค Pro. ทั้งสี่ต้น ความสูงเท่าเดิมครับ
ถ้าอยากลดอาการกระเด้ง กระดอน ลงอีก ต้องทำอะไรเพิ่มครับ
ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่า Pro รุ่นใหนครับ กระบอกเงิน หรือ กระบอกเหลือง แล้วโช๊คเป็นสแตนดาร์ด หรือ เบอร์ยกสองนิ้ว ครับ

คืองี้นะครับ อาการกระเด้งกระดอนที่ว่าส่วนหนึ่งมาจากยางซีรี่ 40 หากจะให้นุ่มกว่านี้อาจจะทำได้อีกประมาณนึงเท่านั้น คือ
ข้างหน้าลองเปลี่ยนสปริงของ DOBINSON เบอร์ 136 เบอร์นี้จะเป็นของรุ่น Hi อาการจะดีขึ้น เก็บรายละเอียดได้ดีกว่าสปริงเดิม
ด้านหลังลองทำตามกระทู้นี้เลยครับ

http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,49022.msg882862.html#msg882862
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23พ.ย.2014, 23:20:12 โดย G.V-CROSS »
G.Suspension 4x4 อัพเกรดแก้ใขช่วงล่าง ALL NEW ISUZU D-MAX ทุกรุ่น
https://www.facebook.com/G.Suspension4x4/

• *

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่า Pro รุ่นใหนครับ กระบอกเงิน หรือ กระบอกเหลือง แล้วโช๊คเป็นสแตนดาร์ด หรือ เบอร์ยกสองนิ้ว ครับ

คืองี้นะครับ อาการกระเด้งกระดอนที่ว่าส่วนหนึ่งมาจากยางซีรี่ 40 หากจะให้นุ่มกว่านี้อาจจะทำได้อีกประมาณนึงเท่านั้น คือ
ข้างหน้าลองเปลี่ยนสปริงของ DOBINSON เบอร์ 136 เบอร์นี้จะเป็นของรุ่น Hi อาการจะดีขึ้น เก็บรายละเอียดได้ดีกว่าสปริงเดิม
ด้านหลังลองทำตามกระทู้นี้เลยครับ

http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,49022.msg882862.html#msg882862

คู่หน้าเป็น pro เงิน คู่หลังเป็น pro เหลืองครับ
โช๊คเป็นความสูงสแตนดาร์ดครับ
 emo35
" ทุกอย่างย่อมขับเคลื่อนและเป็นไป ตามเหตุปัจจัยและกาลเวลา "

• *

ขอบคุณครับ

คู่หน้าเป็น pro เงิน คู่หลังเป็น pro เหลืองครับ
 emo35

โอเคครับ งั้นทำตามที่ผมบอกเลย อาการดีขึ้นแน่ครับ

• *

ขอบคุณครับ

emo35

โอเคครับ งั้นทำตามที่ผมบอกเลย อาการดีขึ้นแน่ครับ

ขอบคุณค้าบ
 emo35

ออฟไลน์ Mr.chiw NDC.1272

• ไมล์ 2001-3000
  • *
  • คะแนน Like 140
  • ชิว ครับ ติดต่อ 083-2172776
  • จังหวัด: พิษณุโลก-น่าน
  • ชื่อเล่น: ชิว
emo45 ถ้าเป็นพันทิป ได้เป็นกระทู้แนะนำแน่นอนครับ

สุดยอดเลย ผมน้าเกตตอบไปแล้ว มารอแอบฟัง เก็บความรู้เพิ่มเติมครับ
  emo64 emo64 emo64

• *
emo45 ถ้าเป็นพันทิป ได้เป็นกระทู้แนะนำแน่นอนครับ

สุดยอดเลย ผมน้าเกตตอบไปแล้ว มารอแอบฟัง เก็บความรู้เพิ่มเติมครับ
  emo64 emo64 emo64

ด้วยความยินดีครับน้าชิว ขอบคุณครับ  emo35

ออฟไลน์ Mamoad 699

• Assist. Staff
  • ไมล์ 3001-4000
  • คะแนน Like 165
  • I Love PiTBuLL ### NDC.699 ###
  • จังหวัด: กทม. - ระยอง
สุดยอดเลยครับน้าเกศ
ผมมารอเก็บข้อมูลครับ  emo35

• *
สุดยอดเลยครับน้าเกศ
ผมมารอเก็บข้อมูลครับ  emo35

ด้วยความยินดีครับน้าหมวด ส่วนนึงจากประสบการณ์ก็ได้มาจากการปรึกษาน้าหมวดด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ วิรัตน์ นิ่มประสารทรัพย์

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 2
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: เอ๋
สวัสดีครับน้าเกศผมใช้รถออลนิว2.5 HI Daylight uro4 รถผมเดิมๆยางเดิม สิ่งที่เปลี่ยนมาบ้างแล้วคือ เปลี่ยนเป็นโช๊ดสุดยอดการยาง หลังกระบอกเขียวปรับระดับได้ หน้าสีทองออโต้ ใส่กันโคลงอาปาเช่ และใส่โตงเตง2ชั้น ของสุดยอดการยาง แต่ก็ยังมีอาการคนนั่งข้างๆแล้วแบบจุกท้องเวลาตกหลุมซึ่งเหมือนยังไม่หายกระด้าง ผมต้องทำอย่างไรต่อดีครับ พอลูกสาว5ขวบนั่งรถคันนี้ทีไรผมต้องค่อยๆขับไม่ให้ตกหลุมแบบกระทันหันไม่งั้นลูกสาวจุกตัวงอเรยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับน้า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ วิรัตน์ นิ่มประสารทรัพย์

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 2
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: เอ๋
ผมลืมบอกไปครับรถผม 2ประตูครับ

ออฟไลน์ Tonaor999&Ruang

• Hilander 4D 2.5 ZP/AT Super Daylight ขาวมุข
  • *
  • คะแนน Like 3
  • จังหวัด: ฅนสารคาม ทำงานที่บางโฉลง สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: น้าเรือง
หวัดดีครับน้าเกศ รถผมมีปัญหาเรื่องสียงทีมาจากช่วงล้อหน้าด้านขวาครับเวลาขึ้นลูกระนาดจะมีเสียงดีงอืดๆช่วงขึ้นลงครับ เข้า0มายังไม่หายเลยช่างบอกว่าไม่รู้มันมาจากไหนได้แต่ขันน๊อตอะครับ รถแม็กขอบ22ช่วงล่างเดิมๆหมดอยาก?ราบว่าดังมาจากส่วนไดไ้ด้บ้างมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ emo17 emo17 emo17
จ้าวลูกชาย  NDC.2018 ตัว Hilander กลายเป็น v cross

ออฟไลน์ Golf Ndc 1219

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 0
สวัสดีครับน้าเกศ รถผม all new d max  hi lander ล้อ 17 ยาง 255/65 r17 เติมลม nitrogen ลมยางหน้า 32 psi ,หลัง 34 psi ตอนนี้ใส่ shock ยกสอง นิ้ว ยี่ห้อ gooru 4 ต้น ข้างหลังใส่แหนบ add , ข้างหน้าไม่ได้รองหรือใส่อะไรเพิ่ม เปลี่ยนโช้คอย่างเดียว ตอนนี้เวลาขึ้นลงลูกระนาดข้างหลังนุ่มกำลังดีครับ ปัญหาของผมคือ เวลาขับประมาณ 80-100 กิโลเมตร/ชม. พวงมาลัยเบามากครับ ไม่มีความมั่นใจ ในการขับขี่เลย ผมกลับไปปรึกษาที่ gooru เค้าเปลี่ยนเป็น สปริง vcross กับ โช้คคู่หน้าที่เป็นเบอร์ใส่รถ v cross ซึ่งจะได้ความหนักแน่นขึ้น (ยังเป็นยกสองเหมือนเดิมครับ)หลังจากที่เปลี่ยน ความรู้สึก พวงมาลัยมีน้ำหนักประมาณนึงครับ มั่นใจขึ้นแต่ผมว่ายังเบาอยู่ครับ  ข้อมูลเพิ่มเติม (ความสูงข้างหลัง วัดจากแมกถึงขอบซุ้มล้อ 32.5นิ้ว , ความสูงข้างหน้า ก่อนไปคุยกับที่ร้าน 31.75นิ้ว หลังเปลี่ยนมาใส่โช้ครุ่นของขับสี่ vcross ความสูงใหม่ข้างหน้า 32.5 นิ้ว กลายเป็นเท่ากัน หน้าหลัง แต่ทางร้านบอกถ้าไปวิ่งสักพันกิโลแล้วความสูงจะลงมาเท่าเดิมประมาณ 31.75นิ้ว) สรุปว่าอยากปรึกษาน้าเกศ เรื่องที่จะแก้ไขพวงมาลัยให้ไม่เบา ร่อนจะมีวิธีการยังไงมั่งหรอครับ รบกวน น้าเกศด้วยนะครับ  emo46 emo46

ปล. ผมอยู่ สมุทรปราการ แถวเทพารักษ์ กม 5 ยังไงถ้าไม่เป็นการรบกวนน้าเกศ จนเกินไป อยากพบน้าเกศ เพื่อขอคำปรึกษาครับ emo35 emo35
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24พ.ย.2014, 15:43:34 โดย Golf Ndc 1219 »