ผู้เขียน หัวข้อ: วีครอส3.0ATเหมือนเกียร์กระตุกมีใครเป็นไหมครับ  (อ่าน 22256 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChipMunk

• Create Happiness.
  • กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 1
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: โจ๊ก
ตอนนี้ผมเริ่มเป็นแล้ว

ตอนแรกรับรถมาไม่เป็นนะครับ
เพิ่งจะเป็นเมื่อถึงระยะประมาณ 3000 กว่าโล

อาการคือตามที่น้าๆ บอกเลย

พอขับมาแล้วต้องเบรค พอปล่อยเบรค รถจะกระตุก เหมือนมีอะไรชนท้ายรถ แรงบ้างเบาบ้าง แต่ที่แน่ๆ เป็นเกือบทุกครั้งที่เบรค น่าลำคาญมาก

กะว่าจะเอาเข้าเช็คศูยน์หมื่นโล นี้ อยู่ เพราะ
อาการมันสั่นจน คนนั่งก็ยังรู้สึกได้
เจ้าหนู BB ( Big Black! )
ISUZU D-MAX Super Daylight V-CROSS 3.0 VGS Z Prestige DVD Navi A/T จะตั้งชื่อรุ่นยาวไปไหนคร๊าบบ Isuzu :)

ออฟไลน์ VORAVIT

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: วุฒิ
ผมเคยเปลี่ยนน้ำมนันเกียร์ที่ตรีเพชรตอน 40000 โลไม่หายคับแต่ ล่าสุดผมเข้าเช็ค 50000โล คุยกับเจ้าหน้าที่บอกมาว่ามีน้ำมันเกียร์ตัวใหม่มาแต่มีแต่ที่ตรีเพชรนะคับมีคนเปลี่ยนไปแล้วหายผมเองยังไม่ได้ลอง รอ 60000 โลจะไปลองเปลี่ยนดูคับ

ออฟไลน์ VORAVIT

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: วุฒิ
มาอัพเดตอาการกันหน่อยหลังจาก 60000 โล
ผมได้เข้าเช็คระยะที่ตรีเพชรตามปกติ คุยกันเรื่องเวลาเบรคแล้วกระตุก
ช่างก็แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์สโลว์ตัวใหม่(เบอร์ใหม่ของตรีเพชร)
ผมก็เลยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์สโลว์ ไม่ใช่น้ำมันเกียร์หลักนะคับ หลังจากใช้งานมาสักระยะอาการเบรคแล้วกระตุกน้อยลงจนหายไปแล้วในตอนนี้

ออฟไลน์ plus8592

• *
  • คะแนน Like 0
ขอคำแนะนำหน่อยครับ...ผมเพิ่งซื้อรถมือสองมาเจออาการแบบเดียวกันครับคือตอนเบรคหนักๆเกือบจะหยุดแล้วออกตัวจะมีแรงกระแทกแรงมาก
รถยังอยู่ในประกันครับ ผมจะเอารถเข้าศูนย์ไหนดีเพื่อแจ้งปัญหาและหาวิธีแก้ไขอาการดังกล่าว(มันเป็นอาการปกติของV-Crossรึเปล่าครับ)
http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,55267.msg1007499.html#msg1007499

ออฟไลน์ pairush

• *
มันไม่น่าจะเป็นที่เกียร์หลอกครับ น่าจะเป็นที่ชุดเพลาขับล้อหน้าขยับตัว จะเป็นเฉพาะ 4x4 และจะไม่เป็นทุกครั้ง
จะเป็นบางครั้ง บางจังหวะ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ slow ดูครับ เช็คระบบเพลาขับ  ถ้ามีฟรีล็อกลองตัดระบบ เพลาขับ
และลองใช้งานดูว่าเป็นหรือเปล่า แค่นี้ก่อนครับ

• *
มันไม่น่าจะเป็นที่เกียร์หลอกครับ น่าจะเป็นที่ชุดเพลาขับล้อหน้าขยับตัว จะเป็นเฉพาะ 4x4 และจะไม่เป็นทุกครั้ง
จะเป็นบางครั้ง บางจังหวะ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ slow ดูครับ เช็คระบบเพลาขับ  ถ้ามีฟรีล็อกลองตัดระบบ เพลาขับ
และลองใช้งานดูว่าเป็นหรือเปล่า แค่นี้ก่อนครับ
ปัญหาตอนเบรคแรงแล้วเหมือนมีแรงกระแทกจากด้านหลัง(เอาเข้าศูนย์ออโต้เทคนิคบางนา)
1.ตั้งเบรคหลัง(รถวิ่งมา 2x,xxx ตั้งเบรคไว้สูงเหมือนเบรคหลังจับน้อยมาก)
2.เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้5W/30 และ เกียร์สโลว์ATF3309(อาการตอนนี้หายแล้วครับ)
#ปรึกษาทางตรีเพ็ชรให้เอารถเข้าเช็คก่อนคับผมสะดวกเข้าที่ออโต้เทคนิค(ปัญหานี้ช่างที่ศูนย์ไม่มีข้อมูลคับ)
http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,55267.msg1014179.html#msg1014179

ออฟไลน์ YOTEWARIT

• NDC. Staff Team
  • ไมล์ 8001-9000
  • *
  • คะแนน Like 366
  • มิตรภาพไม่มีวันจาง NDC : 555
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ยศ
2.5 แวะมาฟังเฉยๆ

ออฟไลน์ iPramote

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 102
ใน Mu-X 4x4 ก็เป็นครับ ตอนเปลียนแบ็ตใหม่แบบไม่ต่อพ่วง เซ็งจิตเหมือนกันครับ แต่ขับไปสักระยะก็หายไปเองครับ ไม่รู้ว่าเป็นลูกเดียวกันกับ V-Coss 4x4 หรือเปล่า

[ส่งให้น้าๆ ดูแลต่อครับ]กันชนหน้า Mu-X 2017|บรรได้ข้างไฟฟ้าอัตโนมัติ|กันโคลงหลัง SuperPRO|ปลายท่อ HKS Legamax|ผ้าครอบคันเกียร์ ตัวท็อป|ยาง BS AT697 ใส่ล้อเดิม >> https://www.newdmax-club.com/index.php/topic,62797.0.html

• *
ใน Mu-X 4x4 ก็เป็นครับ ตอนเปลียนแบ็ตใหม่แบบไม่ต่อพ่วง เซ็งจิตเหมือนกันครับ แต่ขับไปสักระยะก็หายไปเองครับ ไม่รู้ว่าเป็นลูกเดียวกันกับ V-Coss 4x4 หรือเปล่า
อาการเกียร์ออโตรุ่น4x4ที่เจอน่าจะเจอตั้งแต่ช่วงแรกๆเลยครับ...แต่ถ้าเกียร์เปลี่ยนไม่สมูทเหมือนเดิมลองรีเซ็ทดูช่วยได้คับ
http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,55931.msg1021018.html#msg1021018
เคยถอดแบตที่เจอคือ
- ไฟESCโชว์(ขับไปสักระยะจะดับเอง)
- กระจกไม่ขึ้น-ลงออโตให้เซ็ทกระจกใหม่(กดลงค้างจนกระจกเลื่อนสุดและกดขึ้นค้างให้กระจกเลื่อนขึ้นสุดและค้างไว้3sec.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27ส.ค.2016, 17:03:36 โดย plus8592 »

ออฟไลน์ witthaya

• *
  • จังหวัด: phathum
  • ชื่อเล่น: with
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์slow ครับของผมเป็นเหมือนกันเปลี่ยนมาได้ตอนแรกๆ 1เดือนยังเป็นอยู่ครับ ค่อยๆเบาลงเรื่อยๆ ตอนนี้หายแล้วครับ