ผู้เขียน หัวข้อ: All new isuzu Dmax VS all new ford ranger  (อ่าน 102533 ครั้ง)

ออฟไลน์ eakapon99

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 4
All new isuzu Dmax VS all new ford ranger
« เมื่อ: 18ธ.ค.2011, 21:20:25 »
All new isuzu Dmax VS all new ford ranger
ฝากพี่ๆช่วยวิจารณ์ทีครับว่าแต่ละตัวมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้าง? 

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ chan ndc 072

• *
  • คะแนน Like 7
Re: All new isuzu Dmax VS all new ford ranger
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18ธ.ค.2011, 21:56:55 »
เท่าที่ผมท่องเวปหาข้อมูลเรื่องรถมาได้แง่คิดดังนี้ครับ  ถ้าอยากเห็นข้อดีของค่ายใหนก็เข้าไปหาข้อมูลในเวปค่ายนั้น ถ้าอยากเห็นข้อบกพร่องก็เข้าไปค่ายฝ่ายตรงข้าม มันเป็นสัจจะธรรมครับ มาค่ายนี้น้องนิวมาเหนือๆ ผมให้คะแนนน้องนิว80:20ครับ
ส่วนรายละเอียดข้อดีข้อเสีย คงมีน้าผู้รู้เข้ามาตอบ
ในภาวะ สงครามแม้เราจะอยู่ท่ามกลางกระสุนที่หมายปลิดชีวิตเราตลอด
อย่างน้อยเราก็มีสหายร่วมรบ

ออฟไลน์ game.vita

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 3
Re: All new isuzu Dmax VS all new ford ranger
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18ธ.ค.2011, 23:38:57 »
Isuzu เปรียบเหมือน สาวญี่ปุ่น ที่ตัวเล็กน่ารัก เอาใจเก่ง ดูแลง่าย นิสัยคล้ายๆคนไทย ถูกใจชายไทยนักแล และชายไทยส่วนใหญ่จึงหมายปอง
ส่วน Ford เปรียบเหมือน  สาวยุโรป สูงใหญ่ คนละไซด์คนละเบอร์กับชายไทย นิสัยต่างกันกับคนไทยมาก มันจึงไม่ค่อยเข้ากัน ชายไทยส่วนใหญ่จึงไม่กล้าแล

ออฟไลน์ boyce

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18ธ.ค.2011, 23:58:09 »
Ford ฝรั่งอนุรักษ์นิยม ไม่สนใจคนไทย ใส่ Option ไม่เหมาะกับคนไทย (แต่ฉันจะเอาอย่านี้ไม่ซื้อก็ไม่ง้อ) เสียดายรถดี
Isuzu ญี่ปุ่นเอาใจคนไทย เข้าใจคนไทย เอาใจคนไทย ...

ลองเปรียบเทียบ Option แล้วจะรู้ครับ

บริการหลังการขาย ต่างกันราว หน้ามือหลังทีนนนน เลย

ออฟไลน์ Jate

• ไมล์ 101-300
  • *
  • NDC.156
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 00:18:42 »
ตามความรู้สึกผม ผมเป็นคนนึงที่เคยใช้ทั้งฟอร์ดและอิซูซุ..
จุดเด่นของแต่ละรุ่นมันมีต่างกันครับ.. เรื่องคุณภาพของฟอร์ดและช่วงล่างที่เขาลือกันว่าดี..
ผมก็ยอมรับครับว่าช่วงล่างของฟอร์ดดีจริงๆ แต่ที่ผ่านมาผมใช้งานเจ้าฟอร์ดค่อนข้างทรหด..
ทำให้ผมรู้ว่าช่วงล่างฟอร์ดดีในแง่การขับขี่ แต่ในด้านความทนทานนั้นน้อยจิงๆ มีปัญหาจุกจิกให้เปลี่ยนให้ซ่อมอยู่เรื่อย..
และราคาอะไหล่บางชิ้นก็แพงกว่าอิซูซุ บางชิ้นก็ราคาพอๆกัน..
ผิดกับอิซูซุที่ค่อนข้างทนทานกว่า และราคาอะไหล่เมื่อที่ต้องเปลี่ยนหรือซ่อม ราคาถูกกว่าครับ.. ศูนย์บริการเยอะกว่าด้วย
จุดเด่นอีกเรื่องของฟอร์ดน่าจะอยู่ที่เครื่อง TDCI ครับ แรงเอาการเลยทีเดียว.. หัวฉีดของ Bosch ด้วยอ่ะ..
แต่นั่นมันคือฟอร์ดตัวเก่าครับ.. ตัวใหม่นั้นผมยังไม่เคยลองของฟอร์ดเลย
เจ้านิวก็แค่เคยลองช่วงเทสไดร์.. 
emo4 emo4 emo4

ออฟไลน์ TonGGTi

• *
  • คะแนน Like 4
  • NDC 060 @TonGGTi
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 10:07:21 »
ถ้าเค้าบอกว่าดีแต่คุณไม่ชอบจะซื้อไหม ?

ชอบแบบไหรก็ซื้อแบบนั้นหละ

เหมือนแฟนถ้าเพื่อนบอกไม่สวยคุณจะเลิกไหม ?
NDC 060 @TonGGTi
๛ οέεο๛Present By Tong ๛οέεο๛

ออฟไลน์ kit

• *
  • คะแนน Like 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 10:54:48 »
การเปรียบเทียบรถยนต์รุ่นใหม่ๆ ที่ยังไม่มีรายงานผลทดสอบเป็นเรื่อง "พูดยาก" นะครับ
แต่ส่วนตัว ผมมีวิธีเลือกซื้อรถอย่างนี้
1) ลักษณะการใช้งาน
2) ราคาซื้อ, รายคาขายต่อหลังใช้งาน 10 ปี
3) ค่าน้ำมัน ค่าทะเบียน
4) ศูนย์บริการ, ความสะดวก และราคาในการบำรุงรักษา

รถทั้ง 2 คันนี้ ดูจากข้อมูลแล้ว น่าเลือกทั้งคู่ ผู้จะซื้อต้องพิจารณาเองว่าตัวไหนเหมาะกับตัวเองมากกว่ากัน ถ่าจะให้ดีต้องไปลองนั่ง ลองขับเอง

ออฟไลน์ I Love Isuzu

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 73
  • NDC. 088 Hi-Lander 4DR 3.0 VGS Z-Prestige MT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 11:11:56 »
 emo1 emo1 emo1
NewDmax-Club คือ ครอบครัวที่อบอุ่น NDC.088

ออฟไลน์ RUT

• *
  • คะแนน Like 8
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: รุต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 11:13:34 »
เท่าที่ผมท่องเวปหาข้อมูลเรื่องรถมาได้แง่คิดดังนี้ครับ  ถ้าอยากเห็นข้อดีของค่ายใหนก็เข้าไปหาข้อมูลในเวปค่ายนั้น ถ้าอยากเห็นข้อบกพร่องก็เข้าไปค่ายฝ่ายตรงข้าม มันเป็นสัจจะธรรมครับ มาค่ายนี้น้องนิวมาเหนือๆ ผมให้คะแนนน้องนิว80:20ครับ
ส่วนรายละเอียดข้อดีข้อเสีย คงมีน้าผู้รู้เข้ามาตอบ

ถูกต้องนะครับป๋ม   emo1

ออฟไลน์ nathakan

• *
  • คะแนน Like 33
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 11:34:25 »
บอร์ดน้องนิวก็ต้องยกไห้น้องนิวสิครับ ๆ   emo1

ออฟไลน์ KAI

• ไมล์ 50-100
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 12:13:27 »
ความคิดเห็นของผม กรณี เปรียบเทียบ ตัว Top ของ 2 ยี่ห้อ นี้

1. ระบบควบคุมภายในของ Ranger ถ้าเป็นปัญหา (เสีย / เสื่อม / ชำรุดโดยไม่เจตนา) น่าจะจ่ายค่าซ่อมแพงกว่า

2. อุปกรณ์มาตรฐาน อย่างบันไดข้าง ถ้าขึ้น-ลง รถบ่อยๆ Ranger รู้สึกจะเหยียบ หรือ วางเท้า ไม่ดีเท่า D Max

3. การนั่งในตอนหลัง (4ประตู) ถ้านั่ง 4 คน *ผู้ใหญ่ล้วน D max ก็จะนั่ง+เอนหลังได้สบายกว่า

4. ถ้าขับในเมืองเป็นหลัก D Max คล่องต้วกว่า

++++++++++ 4 ข้อแรกเป็นความเห็นหลังจากลองที่ งาน Motor Expo

5. ถ้าเป็น Cab แล้วใช้บรรทุกหนัก *แต่ไม่สูงมาก น่าจะสูสีกันในทางเรียบ **แต่ D Max น่าจะเซพกว่า

6. คล้ายๆ ข้อ 5 แต่บรรทุกสูงๆ เช่น ขนกล้วยไข่ / ผักทั้งหลาย การเข้าโค้งบ่อยๆ ขึ้น-ลง เขา ชันๆ

อันนี้ไม่แน่ใจเรื่อง เกียร์ แรงม้า แรงบิด ว่าต้องเทียบ Ranger กับ D max รุ่นไหน   

7. คล้ายๆ ข้อ 6 แต่เป็นการลุยเข้าไปในป่า ถนนลูกลัง  ลุยโคลน หน้าฝน อันนี้  Ranger เขาน่าจะได้เปรียบ

ข้อ 5-7 ผมเดาเอานะท่าน   

ผมขับเข้า กทม ใช้สาย เอเซีย จาก น.ว. ก็จะเห็น พวก โก้ / แมค / นาวาร่า บรรทุกหนักๆ มากกว่าเห็น เรนเจอร์ น่ะ

.......ขึ้นอยูกับโจทย์ ว่าจะใช้แบบไหนเป็นหลัก   สำหรับผม ถ้าไม่ได้จอดในร่ม ทั้งที่ทำงาน + ที่พัก รุ่นที่ออพชั่น

เยอะๆ ก็น่าห่วง (อุปกรณ์มันเสื่อมสภาพทุกตัว แต่ถ้าอยู่กับแดดบ่อยๆ และทุกวัน มันจะไปเร็วกว่า ผมเชื่ออย่างนั้น)

.......ผมสังเกต วีโก้ ที่ออพฟิต รอยต่างๆ ภายในมีน้อยมาก แต่รู้สึกกรอบๆ ยังไงไม่รู้ อายุรถ 1 ปีก่าๆ เอง

ปล...เห็นเพื่อนๆ ที่ออพฟิต บอกว่าเลี่ยงแดดไม่ได้ ก็ไม่มีที่จอดอย่าง ผู้บริหาร อันนี้ต้องทำใจ (อย่าง เมษา นี้ สุดๆ) 

ออฟไลน์ TIK_SK NDC 067

• *
  • คะแนน Like 12
  • เจ้าเพชรนิล HR 2.5 Z Ddi cab สีดำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 12:15:28 »
ความคิดเห็นของผม กรณี เปรียบเทียบ ตัว Top ของ 2 ยี่ห้อ นี้

1. ระบบควบคุมภายในของ Ranger ถ้าเป็นปัญหา (เสีย / เสื่อม / ชำรุดโดยไม่เจตนา) น่าจะจ่ายค่าซ่อมแพงกว่า

2. อุปกรณ์มาตรฐาน อย่างบันไดข้าง ถ้าขึ้น-ลง รถบ่อยๆ Ranger รู้สึกจะเหยียบ หรือ วางเท้า ไม่ดีเท่า D Max

3. การนั่งในตอนหลัง (4ประตู) ถ้านั่ง 4 คน *ผู้ใหญ่ล้วน D max ก็จะนั่ง+เอนหลังได้สบายกว่า

4. ถ้าขับในเมืองเป็นหลัก D Max คล่องต้วกว่า

++++++++++ 4 ข้อแรกเป็นความเห็นหลังจากลองที่ งาน Motor Expo

5. ถ้าเป็น Cab แล้วใช้บรรทุกหนัก *แต่ไม่สูงมาก น่าจะสูสีกันในทางเรียบ **แต่ D Max น่าจะเซพกว่า

6. คล้ายๆ ข้อ 5 แต่บรรทุกสูงๆ เช่น ขนกล้วยไข่ / ผักทั้งหลาย การเข้าโค้งบ่อยๆ ขึ้น-ลง เขา ชันๆ

อันนี้ไม่แน่ใจเรื่อง เกียร์ แรงม้า แรงบิด ว่าต้องเทียบ Ranger กับ D max รุ่นไหน   

7. คล้ายๆ ข้อ 6 แต่เป็นการลุยเข้าไปในป่า ถนนลูกลัง  ลุยโคลน หน้าฝน อันนี้  Ranger เขาน่าจะได้เปรียบ

ข้อ 5-7 ผมเดาเอานะท่าน   

ผมขับเข้า กทม ใช้สาย เอเซีย จาก น.ว. ก็จะเห็น พวก โก้ / แมค / นาวาร่า บรรทุกหนักๆ มากกว่าเห็น เรนเจอร์ น่ะ

.......ขึ้นอยูกับโจทย์ ว่าจะใช้แบบไหนเป็นหลัก   สำหรับผม ถ้าไม่ได้จอดในร่ม ทั้งที่ทำงาน + ที่พัก รุ่นที่ออพชั่น

เยอะๆ ก็น่าห่วง (อุปกรณ์มันเสื่อมสภาพทุกตัว แต่ถ้าอยู่กับแดดบ่อยๆ และทุกวัน มันจะไปเร็วกว่า ผมเชื่ออย่างนั้น)

.......ผมสังเกต วีโก้ ที่ออพฟิต รอยต่างๆ ภายในมีน้อยมาก แต่รู้สึกกรอบๆ ยังไงไม่รู้ อายุรถ 1 ปีก่าๆ เอง

ปล...เห็นเพื่อนๆ ที่ออพฟิต บอกว่าเลี่ยงแดดไม่ได้ ก็ไม่มีที่จอดอย่าง ผู้บริหาร อันนี้ต้องทำใจ (อย่าง เมษา นี้ สุดๆ) 

ปรบมือให้ดังๆครับ    emo19  emo19  emo19
อยู่หาดใหญ่ สงขลา ทำงานช่วยเหลือสังคม วี้...หว่อ...

Hilander CAB 2.5 Z Ddi สีดำ   จอง 20 ตุลาคม 2554  ได้รถ 5 มีนาคม 2555

ออฟไลน์ pokadon

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 12:28:30 »
Isuzu เปรียบเหมือน สาวญี่ปุ่น ที่ตัวเล็กน่ารัก เอาใจเก่ง ดูแลง่าย นิสัยคล้ายๆคนไทย ถูกใจชายไทยนักแล และชายไทยส่วนใหญ่จึงหมายปอง
ส่วน Ford เปรียบเหมือน  สาวยุโรป สูงใหญ่ คนละไซด์คนละเบอร์กับชายไทย นิสัยต่างกันกับคนไทยมาก มันจึงไม่ค่อยเข้ากัน ชายไทยส่วนใหญ่จึงไม่กล้าแล

สุดยอเลยอธิบายได้แบบเห็นภาพมากๆ  emo9  emo10

ออฟไลน์ G.V-CROSS

• ถ้าคิดจะไป ต้อง ไปให้สุด
  • NDC. Staff Team
  • ไมล์ 7001-8000
  • *
  • คะแนน Like 299
  • เกศ โทร.081-806-2529
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เกศ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19ธ.ค.2011, 13:31:42 »

เอาซะเห็นภาพเลย เดี๋ยวได้ไปหาหนัง X ดูเปรียบเทียบจนได้ emo10
น้าเกศ NDC No.111
G.Suspension 4x4 อัพเกรดแก้ใขช่วงล่าง ALL NEW ISUZU D-MAX ทุกรุ่น
https://www.facebook.com/G.Suspension4x4/

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

หัวข้อ / เริ่มโดย ตอบ กระทู้ล่าสุด
25 ตอบ
7148 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 26ม.ค.2013, 20:23:02
โดย Chanwut
52 ตอบ
11045 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 01มิ.ย.2013, 00:39:54
โดย NDC 1623
9 ตอบ
5833 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 13ก.ย.2013, 16:25:56
โดย kawpoon
25 ตอบ
6743 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 12ต.ค.2013, 19:24:02
โดย “•๏._Nut1720_.๏•”
4 ตอบ
5543 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 06ต.ค.2018, 10:55:38
โดย จุ้ย