ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนน้า! ที่เปลียนปีกนกปรับองศามาครับ  (อ่าน 5046 ครั้ง)

ออฟไลน์ iPramote

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 102
สำหรับน้าๆ ที่เปลียนปีกนก เป็นปีกนกปรับองศามา ลองตรวจเช็คตรงจุดนี้ดูหน่อยนะครับ มันเป็นคานเหล็กที่มีใว้รองรับ ปีกนกไม่ให้ตกลงมากจนเกินไปเวลายกรถครับ ถ้าของเดิมมันจะค่ำที่ใต้ปีกนกพอดี แต่พอใส่ปีกนกปรับองศาที่ไม่ไช้ของศูนย์เข้าไป โดนเฉพาะที่เป็นแบบเหล็กกลมๆ เจ้าที่รองปีกนกที่ว่าจะคลูดกับแขนปีกนกด้านในแทนครับ ทำให้เป็นรอยบาก กินเนื้อเหล็กซึ่งกันและกัน ปล่อยใว้ยาวๆ ไม่ดี อันตรายครับ แก้ด้วยการใช้เหล็กงัดยาง ท่างออกให้มีระยะช่องว่างที่มากพอ ไม่ให้ไปเสียดสีกับแขนปีกนกด้านใน ตอนปีกทำงานขึ้น และลงครับ *สำหรับส่วนที่เสียดสีกันไปแล้ว ใช้น้ำยาหยุดสนิมทาบางๆ ทิ้งใว้ให้แห้ง แล้วปิดทับด้ายสติกเกอร์ใสของ 3M ครับ* (ผมใช้ปีกนกปรับองศาของ SPC ระยะท่างออกจะอยูที่ 0.7 มิลครับ เพียงพอให้มีระยะการให้ตัวของปีกนกได้เต็มที่ครับ) ตามรูปด้านล้างได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06มี.ค.2017, 06:55:58 โดย iPramote »

[ส่งให้น้าๆ ดูแลต่อครับ]กันชนหน้า Mu-X 2017|บรรได้ข้างไฟฟ้าอัตโนมัติ|กันโคลงหลัง SuperPRO|ปลายท่อ HKS Legamax|ผ้าครอบคันเกียร์ ตัวท็อป|ยาง BS AT697 ใส่ล้อเดิม >> https://www.newdmax-club.com/index.php/topic,62797.0.html

ออฟไลน์ BOOM_HS4QGC

• **HR 4D 2.5 VGS Z DVD **
  • ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 14
  • ความดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ให้ทำเอง
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: NDC1812... น้าบูมครับ...
จดๆครับ ข้อมูลดีๆแบบนี้... emo35

ออฟไลน์ Jack22

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 1

• *
จดๆครับ ข้อมูลดีๆแบบนี้... emo35

emo64

ยินดีมากครับน้า

[ส่งให้น้าๆ ดูแลต่อครับ]กันชนหน้า Mu-X 2017|บรรได้ข้างไฟฟ้าอัตโนมัติ|กันโคลงหลัง SuperPRO|ปลายท่อ HKS Legamax|ผ้าครอบคันเกียร์ ตัวท็อป|ยาง BS AT697 ใส่ล้อเดิม >> https://www.newdmax-club.com/index.php/topic,62797.0.html

ออฟไลน์ zeroblackp

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 8
  • จังหวัด: BKK <BangNa-Nonthaburi>
  • ชื่อเล่น: ต่อ =)
ขอบคุณที่เตือนครับน้า

• *
ขอบคุณที่เตือนครับน้า

ยินดีครับน้า

ออฟไลน์ ตุ๊

• *
  • คะแนน Like 7
ปักหมุดครับ..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PongBlackrose

• โลกของถ้อยคำทำให้ไหวหวั่น ..โลกแห่งใจนั้นสิ้นสงสัย
  • *
  • คะแนน Like 11
  • จังหวัด: Phetchaburi
  • ชื่อเล่น: PONG
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ emo64...ส่วนตัวคิดว่าขับ2ไม่น่ามีปัญหามากครับ...ห่วงพวกขับ4ที่เปลี่ยนปีกนกบนไม่มีตัวค้ำ ต้องระวังให้มากตอนใส่ 4Lจังหวะที่ล้อหน้าห้อยต่ำมากๆ(เพลาชัน) ถ้ารอบเครื่องสูงไปเพลาหน้าอาจหลุดได้ครับ

• *
ปักหมุดครับ..ขอบคุณครับ

ยินดีครับน้า

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ emo64...ส่วนตัวคิดว่าขับ2ไม่น่ามีปัญหามากครับ...ห่วงพวกขับ4ที่เปลี่ยนปีกนกบนไม่มีตัวค้ำ ต้องระวังให้มากตอนใส่ 4Lจังหวะที่ล้อหน้าห้อยต่ำมากๆ(เพลาชัน) ถ้ารอบเครื่องสูงไปเพลาหน้าอาจหลุดได้ครับ

ยินดีครับน้า งัดเฉพาะคานทางด้านหน้าครับน้า ส่วนด้านหลังจะมีคานเหล็กอีกอันที่ใหญ่กว่ารองรับใว้อยู่ตามรูปครับ ส่วนตัวคิดว่าไม่หน้าเป็นอันตรายทั้ง ขับ 2 และ ขับ 4 ครับ

ออฟไลน์ PongBlackrose

• โลกของถ้อยคำทำให้ไหวหวั่น ..โลกแห่งใจนั้นสิ้นสงสัย
  • *
  • คะแนน Like 11
  • จังหวัด: Phetchaburi
  • ชื่อเล่น: PONG

ยินดีครับน้า งัดเฉพาะคานทางด้านหน้าครับน้า ส่วนด้านหลังจะมีคานเหล็กอีกอันที่ใหญ่กว่ารองรับใว้อยู่ตามรูปครับ ส่วนตัวคิดว่าไม่หน้าเป็นอันตรายทั้ง ขับ 2 และ ขับ 4 ครับ

ครับน้า ผมลืมว่าหมายถึงขับ4(ยก2-3นิ้ว)ที่ไม่ได้ดร็อปเพลาหน้าน่ะครับ ซึ่งเมื่อยกสูงแล้วมุมเพลาข้างจะชันกว่าปกติอยู่แล้ว เมื่อจังหวะล้อหน้ายืดสุด มุมเพลาหน้าที่ชันอยู่ก่อนแล้วจะชันขึ้นไปอีก จุดนี้ที่ผมคิดว่าอันตรายต่อชุดเพลาขับหน้าอาจหลุดได้ครับ... ถึงเหล็กค้ำปีกนกบนด้านหลัง(ตามรูปของน้า)จะทำหน้าที่อยู่ แต่อาจไม่พอกับมุมเพลาที่ชันขึ้นก็เป็นได้ครับ

สรุป ขับ2ไม่น่ามีปัญหาอะไร ส่วนขับ4พิจารณาดร็อปเพลาหน้า(diff.drops)เพิ่มเติมก็จะดีครับ เพื่อป้องกันความเสียหายที่อาจเกิดกับชุดเพลาขับหน้าครับ emo1

ปล.ปีกนกบนที่ผมใส่ ด้านหน้าปีกจะมีลูกยางค้ำอยู่ครับ จังหวะที่ล้อหน้าหย่อนลงจะติดลูกยางนี้ก่อนจะถึงเหล็กค้ำครับ

• *

ครับน้า ผมลืมว่าหมายถึงขับ4(ยก2-3นิ้ว)ที่ไม่ได้ดร็อปเพลาหน้าน่ะครับ ซึ่งเมื่อยกสูงแล้วมุมเพลาข้างจะชันกว่าปกติอยู่แล้ว เมื่อจังหวะล้อหน้ายืดสุด มุมเพลาหน้าที่ชันอยู่ก่อนแล้วจะชันขึ้นไปอีก จุดนี้ที่ผมคิดว่าอันตรายต่อชุดเพลาขับหน้าอาจหลุดได้ครับ... ถึงเหล็กค้ำปีกนกบนด้านหลัง(ตามรูปของน้า)จะทำหน้าที่อยู่ แต่อาจไม่พอกับมุมเพลาที่ชันขึ้นก็เป็นได้ครับ

สรุป ขับ2ไม่น่ามีปัญหาอะไร ส่วนขับ4พิจารณาดร็อปเพลาหน้า(diff.drops)เพิ่มเติมก็จะดีครับ เพื่อป้องกันความเสียหายที่อาจเกิดกับชุดเพลาขับหน้าครับ emo1

ปล.ปีกนกบนที่ผมใส่ ด้านหน้าปีกจะมีลูกยางค้ำอยู่ครับ จังหวะที่ล้อหน้าหย่อนลงจะติดลูกยางนี้ก่อนจะถึงเหล็กค้ำครับ

เป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับน้าๆ ที่ขับ 4 ครับ