ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง....เครื้อง 1.9. At zp... ติดโคลน.(แค่)ครึ่งล้อ..  (อ่าน 5067 ครั้ง)

ออฟไลน์ neoseahawk

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
เนื่องด้วย..ช่วงนี้หน้าฝนรถจำเป็นต้องลุยโคลนกันบ้างเป็นบางโอกาส..รถผม..dmax1.9. 4d at z-prestige..แฟนขับไปทางลูกลังปนโคลน...ล้อฟรีติดขึ้นไม่ได้ครับ...แฟนผมขับ(ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการ)โทรมาหาผมบอกรถติดล่มไมุ่ถึงครึ่งล้อรถขึ้นไม่ได่...บอกล้อฟรีไม้มีกำลัง..อาว..(ผมคิดในใจรถผม. เครื่องนวัตกรรมเปลี่ยนโลกนะ..1.9ddi bluepower. 150แรงม้า แรงบิด 350nmพวนนะ!!!  ทำไม่ติดโคลน แค่ไม่ถึงครึ่งล้อทำไม่ขึ้นไม่ได้..)สุดท้ายแพ้รถไถนา 5 แรงมาครับมาดึงขึ้น..แถมแฟนโกรธ..มาถึงบ้านบอก..รถไม่มีกำลังเลย..บอกแล้วว่าให้เอาrevo viosเขายังแรงกว่าเลย...(ปาดดด!!!ดูถูกวัตกรรมเปลี่ยนโลกของเรา)
..ด่าต่อ..พอเอาdmaxบอกเอาเครื่อง3.0ก็ไม่เอา.. emo20 emo20...ไปเลยนะ...ไปล้างรถเลย emo28 emo28...(คือguผิดไช่ไหมที่นวัตกรรมเปลี่ยนโลก..เปลี่ยนใจเจ้ไม่ได้)....จบครับ..

ที่ร่ายมายาวทั้งหมดนี้คือจะถามว่า....
1. กรณีรถติดล่มแบบนี้..ถ้าต้องการกำลงรถมากที่สุดใรเกียatต้องทำไง..ต้องปิดtcsอะไรไหม
2.  ยาง255/60/18htมีผลมากไหมกับกรณีนี้..ผมมีความคิดจะลงล้อ..265/70/16at..ทุกท่านว่าไง..มีผลกับรถมากไหม..ต้องแต่งช่างล่างใหม่ไหม..
3.  ผมยอมรับว่า dmaxตัวนี้ประหยัดมาก...แต่บางที่เราจำเป็นต้องรีดกำลังรถโดยที่รถเป็นเกียat..ในกรณี ติดโครน ขึ้นเขาบรรทุก..ีีเทคนิคยังไงบ้างครับ..
4.สุดท้าย...นวัตกรรมเปลี่ยนโลกของผม..สู้ความแรงของrevo.  และdmax. 3.0ของเจ้แก ไม่ได้จริงๆหรือ....

จบแล้วครับ....อาจะร่ายยาวหน่อย...แต่รถกวนครับ....ไม่อยากล้างรถบ่อย..55 emo53

ออฟไลน์ tigernoy

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 5
ต้องปิดระบบ esc tcs ครับ ไม่งั้นมันจะถูกตัดกำลังเนื่องจากล้อหมุ่นฟรีครับ เท่าที่จำได้วิธีการปิดคือกดปุ่มค้างไว้ 6 วิ จะมีไฟ โชว์

ออฟไลน์ tik bangplat

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 8
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: tik
ลองดูตามนี้ครับ TCS  ระบบก็คงไม่ต่างกัน ( ในคลิปใช้แค่ขับสองครับ )
https://www.youtube.com/watch?v=wV6PjW87D-c

อันนี้ ESC
https://www.youtube.com/watch?v=D5x3mYGkePw

อยากได้มั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16ส.ค.2016, 22:14:38 โดย tik bangplat »

ออฟไลน์ ^ Aui ^

• I'm not be man a perfect but is man do everything for family.
  • ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 32
  • NDC.437
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ฮะอุ๋ยตัวน้อย ^^
ต้องปิดระบบ esc tcs ครับ ไม่งั้นมันจะถูกตัดกำลังเนื่องจากล้อหมุ่นฟรีครับ เท่าที่จำได้วิธีการปิดคือกดปุ่มค้างไว้ 6 วิ จะมีไฟ โชว์
ถูกต้องตามนี้เลยครับ ตอนผมได้รถใหม่ๆ แค่พื้นดินมันลื่น มันยังไปไหนไม่ได้เลย ไม่ได้จมดินด้วย
ตอนที่ยังไม่รู้วิธีปิด ผมใช้วิธีถอยหลังเดินหน้าสลับกัน เอียงซ้ายเอียงขวาหน่อย แล้วก็หลุดออกมาได้
โดนญาติบ่น รถใหม่ป้ายแดงทำไหมไม่มีกำลังเลย  emo28
เวลาเห็นดินเปียกๆ ลื่นๆผมปิดรอเลย ไม่รอให้มันติดก่อนแล้วค่อยกดปิด เด๋วกดคันเร่งส่งรถมันจะพุ่งออกไปไม่ได้
Hi 4D 2.5 A/T ZP