ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสียงชาว 1.9 มารวบรวมข้อมูล ข้อดี ข้อเสีย ปัญหาที่พบจากการใช้งานกันครับ  (อ่าน 85619 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutikorn

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 0
  • ชื่อเล่น: แน็ก
รวม ๆ แล้วถือว่าดีครับ ขับในเมือง 14 โลลิตร ต่างจังหวัด 16 โลลิตร แต่ปัญหาที่ผมเจอคือเกียร์ครับ เกียร์เข้าได้ไม่ยากครับ แต่เวลาเข้าเกียร์เหมือนมันสะดุดอะไรสักอย่าง ยิ่งเกียร์ 3 จะสะดุดชัดเจนกว่าเกียร์อื่น
อย่าดันตูดผมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

ออฟไลน์ KittiChai LuCky ImmorTal

• กำลังสะสมไมล์
  • *
ข้อดีที่ชัดเจน ประหยัดน้ำมันมาก
เฉลี่ยกิโลละ 1.8 บาท (14-18 โลลิตร) เทียบกับราคาน้ำมันช่วงนี้
ถ้าดูดีๆ จะพบว่า ประหยัดกว่าที่โชว์ตรงหน้าไมล์นะ emo16

ข้อเสียที่ชัดเจน
เกียร์1 ออกตัวอืดนิดนึง
เกียร์3 เข้าแล้วเป็น กึ๊กๆ กั๊กๆ ไม่เวิคส์อย่างแรง ทำให้กังวลว่าใช้ไปนานๆ มันจะพังไหม emo20
เวลาบทจะเร่งแซง สังเกตุรอบมันจะล้อคไว้ที่ 2,000 รอบ เพื่อให้ประหยัด
แต่เวลาจะแว้นซ์ ลากเกียร์นี่จบเลยความประหยัด ซดระเบิด 7-9 โล ลิตร แต่อัตราเร่งมาเลยนะ สั่งได้พอสมควร
เกียร์ถอย บางครั้งดันไม่สุด มันจะเด้งหลุดเองระหว่างถอย ต้องดันให้ลึกๆ
เครื่องเสียง เปิดดังถึงจุดนึง จะกระพือกับตัวประตูรถ น่ารำคาญมาก ต้องเปิดเบาๆ emo62
ประตูปิดยาก ต้องแรงนิสนึง

ออฟไลน์ นายจักรี สอดศรีจันทร์

• *
  • ชื่อเล่น: tom007
รถผม 1.9 4door วิ่งได้ 18,000 โล สตาทไม่ติดให้ช่างศูนย์มาดูปรากฎว่ามีน้ำอยู่ในปลั๊กเซอร์ท้ายราง มันเข้าได้ง่ายขนาดนั้นเลยหรอ ห้องเครื่องก็ไม่เคยใช้น้ำล้างหรืออัดฉีดห้องเครื่อง ใช้แค่ผ้าแห้งเช็ด ตอนนี้ไปนอนอยู่ที่ศูนย์ มีใครเป็นเหมือนผมไหมคับ แล้วมันจะมีผมต่อกล่องทำให้กล่องเสียไหม ขอคำแนะนำจากน้าผู้รู้หน่อยคับ emo3

ออฟไลน์ aukung

• *
รบกวนสอบถามพี่ๆใน club หน่อยครับ ผมใช้ตัว 1.9 z dvd HR อยากติดปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย เลยอยากสอบถามว่าติดตั้งได้เลยป่าวครับและมันจะมีผลอะไรกับระบบไฟในรถหรือป่าวครับขอความรู้เรื่องนี้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Phudacha Sanpinij

• *
ข้อดีที่ชัดเจน ประหยัดน้ำมันมาก
เฉลี่ยกิโลละ 1.8 บาท (14-18 โลลิตร) เทียบกับราคาน้ำมันช่วงนี้
ถ้าดูดีๆ จะพบว่า ประหยัดกว่าที่โชว์ตรงหน้าไมล์นะ emo16

ข้อเสียที่ชัดเจน
เกียร์1 ออกตัวอืดนิดนึง
เกียร์3 เข้าแล้วเป็น กึ๊กๆ กั๊กๆ ไม่เวิคส์อย่างแรง ทำให้กังวลว่าใช้ไปนานๆ มันจะพังไหม emo20
เวลาบทจะเร่งแซง สังเกตุรอบมันจะล้อคไว้ที่ 2,000 รอบ เพื่อให้ประหยัด
แต่เวลาจะแว้นซ์ ลากเกียร์นี่จบเลยความประหยัด ซดระเบิด 7-9 โล ลิตร แต่อัตราเร่งมาเลยนะ สั่งได้พอสมควร
เกียร์ถอย บางครั้งดันไม่สุด มันจะเด้งหลุดเองระหว่างถอย ต้องดันให้ลึกๆ
เครื่องเสียง เปิดดังถึงจุดนึง จะกระพือกับตัวประตูรถ น่ารำคาญมาก ต้องเปิดเบาๆ emo62
ประตูปิดยาก ต้องแรงนิสนึง

ของท่านเกียร์อะไรครับ ธรรมดาหรือ ออโต้ ครับ รถผม ออโต้ HL วิ่งประมาณ 110-120 กม/ชั่วโมง
โชว์น้ำมันที่ใช้ในตอนนั้น 9 กม/ลิตรแต่น้ำมันเฉลี่ย 13 กม/ลิตร มันกินปกติป่าวครับแต่ผมว่ามันซดน้ำมันมาก
ผิดปกติ เกียร์ 6 วิ่ง 120 กม/ชั่วโมง ที่รอบเครื่อง 2000 กินน้ำมัน 9 กม/ลิตร ผมว่ามันกินมากผิดปกตินะครับ
รถน้าๆกินขนาดไหนกันมั่งครับ เกียร์ ออโต้

ออฟไลน์ Wirawat Boonpheng

• *
เจอมาสดๆร้อนๆครับ cab 4 1.9 เพิ่งออกมาได้เดือนเดียวเกิดเสียงวี๊ด ห้องเครื่อง ช่วงรอบ 1000 - 1500 ความเร็ว 20 - 60 นี้ดังน่ารำคาญมาก
เข้าศูนย์ check แจ้งแค่เสียงผิดปกติ ถ่ายวีดีโอส่งเครมตรีเพชร แล้วเหรอการติดต่อกลับ

ออฟไลน์ ตูดหมึก โคราช

• ตูดหมึก 1.9 ZP
  • ไมล์ 50-100
  • *
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: ต่อ
ขออนุญาตเข้ามาเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Neo_PeEt

• *
  • ชื่อเล่น: พีท
1.9 HL MT อายุเกือบ 3 เดือนละ ที่เจอเลยนะ

1.เกียร์ 1 ช่วงสั้นมาก แรกๆออกตัวหัวทิ่มเลยตอนนี้ชินละ ใช้วิธีปล่อยครัชให้สุดแล้วค่อยเหยียบคันเร่ง

2.เกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 มันติดๆมาก 2 ไป 3 ก็ติดแต่นิดเดียว ผมแก้โดยเข้าเกียร์ว่างก่อนแล้วค่อยเข้า 2 เสียเวลานิดนึง  emo56

3.ประตูปิดยาก 4 บาน เอาเข้าศูนย์เรียบร้อย ปิดง่ายขึ้นอีกเยอะ 4 บานชั่งตั้งไป 3 ชั่วโมง เปิดๆปิดๆผมนี่สงสารประตูเลย emo28

4.เบรกมือยาน 70+ องศาได้ จอดไว้บนเนินไม่สูงมาก ลงยังไม่พ้นรถเสียงดังปึ้ง รถไหลทิ่มกอไม้ที่ตัดแต่งทำเป็นรั้วเลย (ยังป้ายแดงอยู่เลย) วันนั้นวิ่งเข้าศูนย์เจอช่างคนเดิมที่แต่งประตูเลย  emo36

5.ล่าสุดซีลท้ายเกียร์มีน่ำมันซึม นัดศูนย์กำลังจะเข้าไปเช็ค รอดูว่าจะได้เรื่องไรมั่ง เห็นกระทู้เก่าในคลับเลยลองก้มลงไปดูมั่ง  emo40 emo40

ของผม ณ ตอนนี้ก็มีแค่นี้ ประสบการณ์น้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21มี.ค.2017, 20:33:25 โดย Neo_PeEt »

ออฟไลน์ smilegadget

• ไมล์ 101-300
  • *
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: JJ