ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ cab4 2.5 มาแต่ง ตัวไหนคุ้มค่าสุดครับ  (อ่าน 11776 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.KiTTinKaSem

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
แล้วตัว cab4 2.5 ระหว่าง S , L , Z มีความแตกต่างอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ View2544

• *
  • คะแนน Like 2
Re: จะซื้อ cab4 2.5 มาแต่ง ตัวไหนคุ้มค่าสุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13ต.ค.2014, 18:49:24 »
Cab4 ไม่มีตัว L แล้วครับ

ความแตกต่างระหว่าง Z กะ L มีดังนี้ครับ : VGS Turbo,กระจังหน้าโครมเมี่ยม(รุ่น S เป็นเท่าอ่อน),ไฟหน้า Projector (รุ่น S เป็นไฟธรรมดา),Daylight,แม็ก 16 (รุ่น S เป็นล้อกระทะ),มือจับประตูโครมเมี่ยม (รุ่น S เป็นดำด้าน,ไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้าง (รุ่น S อยู่ข้างตัวรถ),ไฟท้าย LED (รุ่น S เป็นหลอดธรรมดารมดำ),กระชนท้าย (รุ่น S ไม่มี ),โลโก้ท้ายรถ (รุ่น S เป็นสติกเกอร์),วิทยุแบบรุ่น HR (รุ่น S เป็นแบบ 1DIN แบบ Spark),พวงมาลัยตัว Z สวกว่าไม่แน่ใจว่าหุ้มหนังรึป่าว,ABS EBD

Z มีสี : เงิน,ดำ,ฟ้า
S มีสี : ขาง,เงิน,ฟ้า

Airbag มีทุกรุ่น

ออฟไลน์ View2544

• *
  • คะแนน Like 2
Re: จะซื้อ cab4 2.5 มาแต่ง ตัวไหนคุ้มค่าสุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13ต.ค.2014, 18:53:14 »
เพิ่มเติมครับ Z วิทยุมี Bluetooth USB,AUX,กระจกไฟฟ้าด้วย,Z กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าพับมือทั้งคู่,หน้าปัดอัจฉริยะ

ออฟไลน์ ออนิว เหน่ง

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 1
  • .^__^.
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: เหน่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14ต.ค.2014, 06:47:33 »
ต้องดูว่าแต่งแค่ไหนคับ   แต่งเยอะ แนวซิ่งสุดติ่งตัว S ครับ ถ้าแค่ลงแม็ก  โหลด  กล่องใบนึง  ตัว Z  คับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ตามงบ ครับ
NDC 1550
ลําลูกกา ปทุมธานี

ออฟไลน์ santi2012ta

• *
  • คะแนน Like 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14ต.ค.2014, 10:27:46 »
CAP4 ทั้งสองรุ่นนี้ผมว่าน่าใช้นะ
ขึ้นลงสะดวก นิ่มดี ประหยัดด้วย
ตัวสูงได้เเต่เท่อย่างเดียว 555

ออฟไลน์ iPramote

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 102
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31ธ.ค.2014, 07:20:44 »
CAP4 ทั้งสองรุ่นนี้ผมว่าน่าใช้นะ
ขึ้นลงสะดวก นิ่มดี ประหยัดด้วย
ตัวสูงได้เเต่เท่อย่างเดียว 555

> คิดว่าน้าคงำช้ในเมืองเลยคิดแบบนี้ครับ ถ้าออกนอกเมือง วิ่งเส้นเข้าหมู่บ้าน cab4 น้าคงคลานเป็นเต่าครับ ผมขับ Hi ชิ่ง ครับ จริงๆก็ชอบ Cab4 แต่มันไม่เหมาะกับการไช้งานในพื่นที่ของผมเลยต้องหันไปเล่น Hi ชิ่งครับ รถสูงไม่มีดีแค่เท่อย่างเดียวครับ Hi ชิ่ง ทำสิ่งที่ Cab4 ชิ่งทำไม่ได้ คือการรูดหลุมครับ ไม่ว่า Hi จะโหลดหรือไม่ แม่ว่า Hi โหลด มันก็ยังสูงกว่า Cab4 อยู่ดีครับ

**อยู่ที่การไช้งานครับ เอาพื่นที่ที่วิ่งเป็นโจทย์แล้วหาคำตอบเอาครับสำหรับรถ สูงชิ่ง หรือ ซิ่ง สำหรับตัวเตีย Cab 4 ถ้าไม่เน้นสีที่ชอบ ผมแนะให้เอาตัวที่ถูกที่สุดครับคือ s เป็นสีขาว หากต้องการสาดสีในอนาคตมันง่ายกว่าครับ แค่ลอกแลกเกอร์ แล้วสาดได้เลย ส่วนใหญเครื่อง ถึงแม้จะคนละรหัส Z ไช้ 4jk1-tcx และ s ไช้ 4jk1-tc แต่มันเป็นเครื่องตัวเดียวกันครับ ต่างแต่ระบบอัดอากาศ (เทอร์โบ) ไม่สำคัญอะไรครับ ยังไงก็ต้องจับยัด 3000ddi หรือรหัสนิยม ตามยุคตามสมัยอยู่ดี ภายในไม่ต้องสนใจยังไง เรือนไม ก็ไม่ได้ไช้ครับ จับรอบจาก ว้ดรอบนอก อยู่ดีครับ ความสดวกภายในอันนี้คงไม่มีความจำเป็นเท่าไหร่ครับ ขอแอร์ ไช้ได้เป็นพอครับ จริงๆส่วนที่แตกต่างกันของ s กับ z ไม่มีความจำเป็นกับขาซิ่งครับ แต่ที่แตกต่างและถ้างบถึงตัว z มี abs มันไช้ได้จริงๆ บนทางหลวง มันช่วยชิวิตอย่างน้อยก็ 2 ครั้งครับ แต่ออฟชั่นนอกนั้นผมว่าไม่จำเป็นครับ

[ส่งให้น้าๆ ดูแลต่อครับ]กันชนหน้า Mu-X 2017|บรรได้ข้างไฟฟ้าอัตโนมัติ|กันโคลงหลัง SuperPRO|ปลายท่อ HKS Legamax|ผ้าครอบคันเกียร์ ตัวท็อป|ยาง BS AT697 ใส่ล้อเดิม >> https://www.newdmax-club.com/index.php/topic,62797.0.html

ออฟไลน์ boywaan

• *
  • คะแนน Like 7
  • จังหวัด: รามคำแหง สุขาฯ3 กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Boy / NDC.2489
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31ธ.ค.2014, 08:24:40 »
ผมว่าอยู่ที่วัตถุประสงค์ของการใช้งานในแต่ละท่านนะครับ ของผมก็ตัวสูงขึ้นลงไม่มีใครบ่นว่าไม่สะดวก
ส่วนเรื่องความเท่นั้นขับดีแม็กไม่ว่าตัวไหนสูงหรือต่ำก็เท่ครับ
All new D-max HR 4Dr 2.5 Z-Prestige A/T เงินอาร์คติก

ออฟไลน์ all new tee

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 4
  • จังหวัด: อยุธยา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31ธ.ค.2014, 08:44:48 »

> คิดว่าน้าคงำช้ในเมืองเลยคิดแบบนี้ครับ ถ้าออกนอกเมือง วิ่งเส้นเข้าหมู่บ้าน cab4 น้าคงคลานเป็นเต่าครับ ผมขับ Hi ชิ่ง ครับ จริงๆก็ชอบ Cab4 แต่มันไม่เหมาะกับการไช้งานในพื่นที่ของผมเลยต้องหันไปเล่น Hi ชิ่งครับ รถสูงไม่มีดีแค่เท่อย่างเดียวครับ Hi ชิ่ง ทำสิ่งที่ Cab4 ชิ่งทำไม่ได้ คือการรูดหลุมครับ ไม่ว่า Hi จะโหลดหรือไม่ แม่ว่า Hi โหลด มันก็ยังสูงกว่า Cab4 อยู่ดีครับ

**อยู่ที่การไช้งานครับ เอาพื่นที่ที่วิ่งเป็นโจทย์แล้วหาคำตอบเอาครับสำหรับรถ สูงชิ่ง หรือ ซิ่ง สำหรับตัวเตีย Cab 4 ถ้าไม่เน้นสีที่ชอบ ผมแนะให้เอาตัวที่ถูกที่สุดครับคือ s เป็นสีขาว หากต้องการสาดสีในอนาคตมันง่ายกว่าครับ แค่ลอกแลกเกอร์ แล้วสาดได้เลย ส่วนใหญเครื่อง ถึงแม้จะคนละรหัส Z ไช้ 4jk1-tcx และ s ไช้ 4jk1-tc แต่มันเป็นเครื่องตัวเดียวกันครับ ต่างแต่ระบบอัดอากาศ (เทอร์โบ) ไม่สำคัญอะไรครับ ยังไงก็ต้องจับยัด 3000ddi หรือรหัสนิยม ตามยุคตามสมัยอยู่ดี ภายในไม่ต้องสนใจยังไง เรือนไม ก็ไม่ได้ไช้ครับ จับรอบจาก ว้ดรอบนอก อยู่ดีครับ ความสดวกภายในอันนี้คงไม่มีความจำเป็นเท่าไหร่ครับ ขอแอร์ ไช้ได้เป็นพอครับ จริงๆส่วนที่แตกต่างกันของ s กับ z ไม่มีความจำเป็นกับขาซิ่งครับ แต่ที่แตกต่างและถ้างบถึงตัว z มี abs มันไช้ได้จริงๆ บนทางหลวง มันช่วยชิวิตอย่างน้อยก็ 2 ครั้งครับ แต่ออฟชั่นนอกนั้นผมว่าไม่จำเป็นครับ

เห็นด้วยคับ เด็กต่างจังหวัดเหมือนกัน  hi ไม่ได้เท่ห์อย่างเดียวครับ เจอหลุมรูดได้เลย  ตามงบ ตามใจรักเลยครับ

ออฟไลน์ อนันต์ i sport Hi 4Dz

• Hi 4Dz i sport
  • ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 8
  • Hi 4Dz i sport
  • จังหวัด: รังสิต เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: นัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31ธ.ค.2014, 23:31:46 »
รุ่น4ประตู ทั้งสูงทั้งเตี้ยลองมาทั้งสองแล้วครับ  ถ้าเดิมๆรูดได้ทั้งคู่ครับพอๆกัน แต่hiท้ายจะออกมากกว่าเวลาเจอหลุม ควรเปลี่ยนโช็คนะ ไม่งั้นมีลงข้างทางครับ
Hi 4Dz I sport

ออฟไลน์ iPramote

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 102
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08ม.ค.2015, 07:21:34 »
รุ่น4ประตู ทั้งสูงทั้งเตี้ยลองมาทั้งสองแล้วครับ  ถ้าเดิมๆรูดได้ทั้งคู่ครับพอๆกัน แต่hiท้ายจะออกมากกว่าเวลาเจอหลุม ควรเปลี่ยนโช็คนะ ไม่งั้นมีลงข้างทางครับ

> ไช้แล้วครับน้า หากไม่โหลดรูดได้ทั้งคู่ครับ คันแรกผมก็ Cab4 ครับ แต่ขับไม่ใหวครับ เลยต้องเปลียนไช้ Hi ครับ 12 กิโล หลังจากโหลดแต่งสวยผมไช้เวลาเกือบ ครึงชัวโมงเดินทางครับ ทั้งที่เป็นทางตรงแต่หลุมเยอะมาก จนเกิดอาการท้องแตก เสียดายรถมากครับ
> แต่ถ้าแต่งซิ่งโหลดทั้งคู่ ทางเข้าบ้านผม 12 กิโล มีหลุมทุกๆ 100 - 200 เมตร Hi รูดได้ทุกลุม จะตืนหรือลึก ก็ได้หมดครับ ส่วน Cab4 ต้องคลานครับ ไม่อย่างนั้นท้องแตกครับ

**สถานที่ไช้รถจึงเป็นปัจใจในการเลือก ต่ำ หรือ สูง ครับ โดยเฉพาะรถซิ่ง แต่งแล้วราคาหายไปเยอะครับ

[ส่งให้น้าๆ ดูแลต่อครับ]กันชนหน้า Mu-X 2017|บรรได้ข้างไฟฟ้าอัตโนมัติ|กันโคลงหลัง SuperPRO|ปลายท่อ HKS Legamax|ผ้าครอบคันเกียร์ ตัวท็อป|ยาง BS AT697 ใส่ล้อเดิม >> https://www.newdmax-club.com/index.php/topic,62797.0.html

ออฟไลน์ CheanChot

• *
  • คะแนน Like 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08ม.ค.2015, 13:53:29 »
อยากให้คำนึงอีกเรื่องคือ

1.เรื่องครอบครัว ถ้าเราใช้รถคนเดียวคงคิดได้จะสุงหรือเตี้ย แต่ว่าถ้าคนในครอบครัวไม่มีใครปลื้มรถเตี้ยก็อย่าเลยครับ รถเตี้ยหล่อใครเห็นก็มองมันสวยเวลาวิ่งบนถนน แล้วราคาถูกกว่า hi อยู่พอสมควร ตัว hi ก็okครับ เดินทางไกลไม่ต้องเป็นห่วงอะไร ถ้าเราเดินทางต่างจังหวัด ถนนที่เราไม่เคยผ่านเราจะเจอหลุมตรงไหนก็ไม่รู้ ถนนไม่ได้เรียบตลอดครับ ถ้าตัวเตี้ยโดนไปสักหลุมนึงก็แย่ละครับ ขับมาสัก100ก็ต้องชงัดแล้วครับ ถ้าเน้นเดินทางไกลบ้างมีโอกาสพาครอบครัวหรือกลับบ้านต่างจังหวัด ปีละ 2ครั้ง ปีใหม่หรือสงกราณ์ ตัวสูงสบายๆครับ ถ้าใช้งานกับถิ่นแล้วสถานที่เอื้อรถซิ่งมันอย่าบอกใครเลยครับ
2.ระยะทางขับไปทำงาน หรือ ถนนที่ต้องใช้ทุกวันเอื้ออำนวยไหม เวลาเรารีบอย่าให้บอกเลยครับรูดอย่างเดียวเลย คงไม่มีใครมานั่งหยอดตลอดขับหล่อใช้เวลาครับ ถ้าตัวสูงนี้รูดไปคงไม่มีปัญหาอะไรมาก

เอาไป 2 ข้อก่อนนะครับ

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

หัวข้อ / เริ่มโดย ตอบ กระทู้ล่าสุด
17 ตอบ
4751 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 29ธ.ค.2011, 23:38:06
โดย ChindaNew
3 ตอบ
2474 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 02ก.ค.2012, 11:05:55
โดย vorak417
14 ตอบ
5666 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 29ส.ค.2012, 22:23:42
โดย songsakr
12 ตอบ
3043 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 31ก.ค.2012, 16:26:20
โดย art vgs hi
27 ตอบ
9464 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 10ธ.ค.2012, 13:21:15
โดย YOTEWARIT