ผู้เขียน หัวข้อ: ++ รถหายในห้าง แม้ไม่แลกบัตรมีแต่กล้องวงจรปิด ศาลฎีกาให้ห้างชดใช้แล้วนะครับ++  (อ่าน 1440 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 8
  • NDC.1786
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: ชัยวัฒน์
รถหายในห้าง ห้างไม่จ่ายบัตรรับรถ ใช้กล้องวีดีโอแทน
ลูกค้านำรถไปจอด รถหายห้างต้องรับผิดชอบหรือไม่

เดิมที่ศาลฎีกาเคยพิพากษาว่า กรณีที่ห้างให้นำรถมาจอดแล้วแลกบัตรผ่าน ห้างต้องรับผิดต่อกรณีรถหาย เพราะมีการแลกบัตรจึงต้องมีการตรวจสอบการเข้าออกของรถอย่างดี ในคดีนั้นห้างโยนความผิดให้ รปภ. ว่า รปภ.ประมาทเลินเล่อเอง ห้างไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง

แต่ศาลฎีกาไม่เห็นด้วยโดยให้เหตุผลว่า ห้าง เป็นผู้ว่าจ้าง รปภ ดังนั้น รปภ เปรียบเสมือนตัวแทนของห้าง เมื่อความเสียหายเกิดจากตัวแทนตัวการต้องรับผิดอย่างเลี่ยงไม่ได้ หลังจากแพ้คดีนั้น ห้างสรรพสินค้าบางแห่ง ก็เลิกแจกบัตรผ่าน แล้วมาใช้กล้อง วีดีโอตรวจแทน ไม่ให้ รปภ แจกบัตรผ่านอีกต่อไป
ซึ่งห้างฯเชื่อว่าต่อไปนี้รถหาย ตนไม่ต้องรับผิด

คำพิพากษาฎีกาที่ 7471/2556
คดีนี้ รถหายในห้าง ฯ จึงไม่ได้แจกบัตรผ่าน ห้างฯปฎิเสธความรับผิด อ้างว่า ห้างไม่ต้องรับผิดเพราะ
ห้างไม่ได้รับฝากรับดูแล และไม่มีหน้าที่ต้องตรวจสอบ ขอให้ยกฟ้อง

คดีนี้สู้กันมาถึงศาลฏีกา ศาลฎีกาวินิจฉันว่า
...ห้างฯ ต้องให้ความสำคัญ กับลูกค้า ไม่ว่าจะเป็นสินค้า ความปลอดภัย ความสะดวกสะบาย
กับทั้ง พรบ.ควบคุมอาคาร ก็ยังบังคับให้ห้างฯต้องมีพื่นที่จอดรถ ภายในอาคารเพื่อความสดวกแก่การจราจร ทั้งต้องคำนึงถึงความปลอดภัยของลูกค้าต่อชีวิต และทรัพย์สิน และมีหน้าที่ต้องดูแลตามสมควร มิใช่ปล่อยให้ลูกค้าต้องระวังหรือเสี่ยงภัยเอาเอง

อีกทั้งก่อนนั้น มีการแจกบัตรเข้าออก เพื่อตรวจตราและความเข้มงวด แต่ห้างฯกับยกเลิกการรับบัตรอันเป็นการเพิ่มความเสี่ยงซึ่งห้างรู้ดี ดังนั้นห้างฯ จึงต้องรับผิดใช้ค่าสินใหมทดแทนต่อลูกค้า

ขอบคุณเครดิตเพจ Like สาระ https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=709631215769366&id=473480842717739
Hi-Lander 4D 3.0 VGS ZP A/T Australian Coal Black

ออฟไลน์ nbk

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 9

ออฟไลน์ A4U™

• ไมล์ 2001-3000
  • *
  • คะแนน Like 65
  • ชาวขอนแก่น ครับ
แบบนี้เขาจะหาเรื่องถอดกล้องออก อ้างว่ากล้องเสียไหมครับ
เจ้า "เมฆา" ครับ   HR 2.5 4 Dr. Z DVD Original
Insight N0.2=73

NDC.1231

ออฟไลน์ numtik2005

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 0
อยากรู้จัง นับจากศาลฎีกาถึงตอนได้ค่าชดใช้เวลาไปเท่าไหร่ และได้คืนเท่าไหร่
หรือมีอุปสรรคอะไรเพิ่มเติม

ออฟไลน์ JOBCIVIL

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับน้า emo35 emo35 emo35

ออฟไลน์ jeklek_"NDC 458"

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 48
  • NDC.458
  • จังหวัด: สพรรณ-ลพบุรี-นนทบุรี
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ emo35 emo35 emo35
สุพรรณบุรี เมืองยุทธหัตถี
วรรณคดีขึ้นชื่อ เลื่องลือพระเครื่อง
รุ่งเรืองเกษตรกรรม สูงล้ำประวัติศาสตร์
แหล่งปราชญ์ศิลปิน ภวษาถิ่นชวนฟัง

ออฟไลน์ SCI

• 2.5 mt / HR VGS Z เงินอาร์กติก  2D
  • ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 64
  • NDC 1800
  • ชื่อเล่น: มิต

ออฟไลน์ YOTEWARIT

• NDC. Staff Team
  • ไมล์ 8001-9000
  • *
  • คะแนน Like 366
  • มิตรภาพไม่มีวันจาง NDC : 555
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ยศ

ออฟไลน์ Ok Day Light

• กำลังสะสมไมล์
  • *