ผู้เขียน หัวข้อ: [สำคัญมาก]การยื่นเอกสารรับเงินคืนภาษีรถคันแรก(ฉบับสมบูรณ์) by NDC.781  (อ่าน 9872 ครั้ง)

ออฟไลน์ DaN-DoH (GiG) NDC.781

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 12
  • เอ็นดีซีจุด เจ็ดแปดหนึ่ง
รายละเอียดการจองรถผม http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,20908.0.html
ขอแนะนำตัวก่อนละกันผมมีชื่อว่า "กิ๊ก" หลังจากได้ทำการจองรถเมื่อวันที่ 6 ธันวาคม 2555 เรียบร้อยแล้วในวันที่ 7 ธันวาคม 2555 ได้ดำเนินการในการยื่นภาษีรถคันแรก ณ สำนักงานสรรพสามิตพื้นที่ปทุมธานี 2 (อ.คลองหลวง) ใช้เวลาประมาณ 1ชม.30นาที(เนื่องจากคนเยอะถ้าไม่เยอะ15นาทีก็เสร็จครับ)สาเหตุที่เราดำเนินการได้เร็วเนื่องจากเราเตรียมหลักฐานพร้อมและศึกษาข้อมูลในการยื่นภาษีรถคันแรกเป็นอย่างดีเยี่ยม emo10
ข้อแนะนำในการยื่นภาษีให้ได้ไว emo48
 1. เตรียมหลักฐานไว้ให้พร้อม สำเนาไว้สัก2ชุดกันเหนียว รับรองสำเนาทุกหน้าให้ครบตามแบบฟอร์ม
 2. อย่าหวังน้ำบ่อหน้าคือไปเตรียมที่ สนง. เช่น ลืมถ่ายบัตรประชาชน, ทะเบียนบ้าน อื่นๆ มา (เดี๋ยวค่อยถ่ายที่นั่นก้ได้วะ) emo14
 3. อย่าคิดติดสินบนเจ้าพนักงาน (เขาไม่อยากได้เงินคุณหรอกสิ่งที่เเจ้าหน้าที่ต้องการคือความพร้อมในเอกสาร) emo14
ขั้นตอนการยื่นเอกสาร emo48
 1. ตรวจเอกสาร (ขั้นที่1)
 2. รับบัตรคิว
 3. ตรวจเอกสาร (ขั้นที่2)
 4. ยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูล
 5. รอรับหลักฐานการยื่นเอกสาร
 6. กลับบ้าน (นอนรอรับตังสำหรับผู้ที่ยื่นเอกสารครบกรณีได้รถแล้ว)  emo51

เอกสารที่ได้รับเมื่อครบขั้นตอน

เรามาดูดีกว่าเราเราต้องเตรียมอะไรบ้าง
สำหรับผู้รับรถแล้วกรณีซื้อผ่อน
 1. คำร้องขอใช้สิทธิ์และเงื่อนไขสำหรับรถยนต์ใหม่คันแรก   Download https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/fc_01_20112012.pdf
 2. หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก Download https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/fc_02_20112012.pdf

การจัดวางลำดับเอกสาร (ผมขอตัดบางส่วนซึ่งเป็นหน้าต่อของเอกสารนั้นๆ เช่น สัญญาเช่าซื้อ ผมขอแสดงแต่ส่วนด้านหน้าของสัญญาเช่าซื้อ แต่เวลาเรียงเอกสารให้ใช้ทั้งหมด รับรองสำเนาทุกใบนะครับ)

มาเรียงเอกสารกันเลยดีกว่า  emo22
1. คำร้องขอใช้สิทธิ์และเงื่อนไขสำหรับรถยนต์ใหม่คันแรก

2. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน

3. สำเนาทะเบียนบ้าน

4. สัญญาเช่าซื้อ

5. สำเนารายการจดทะเบียน

6. หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก

7. สำเนาหนังสือมอบอำนาจร่วม

8. สำเนาใบเสร็จรับเงินการดาวน์รถ

9. สำเนาใบยืนยันข้อตกลงการขาย/ใบยืนยันการส่งมอบรถ

10. สำเนาบัญชีเงินฝาก

จบขั้นตอนการเตรียมเอกสารสำหรับผู้ได้รถแล้ว (ทั้งนี้ภายใน 31 ธันวาคม 2555) emo45

ต่อไปเรามาดูการเตรียมเอกสารสำหรับผู้ยังไม่ได้รถ (ผมก็อยู่ในเคสนี้) emo50

1. คำร้องขอใช้สิทธิ์และเงื่อนไขสำหรับรถยนต์ใหม่คันแรก

2. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน

3. สำเนาทะเบียนบ้าน

4. สำเนาบัญชีธนาคาร

5. สำเนาใบสั่งจองรถยนต์

จบขั้นตอนรอยืนเอกสารที่เหลือรอบที่ 2 ตอนได้รถแล้ว (ภายใน 90 วัน นับตั้งแต่ได้รับมอบรถ นับรวมวันเสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดต่างๆด้วยนะครับ)

สุดท้ายนี้ ผมหวังว่านิยายที่ผมเรียบเรียงมาทั้งหมดจะเป้นประโยชน์กับสมาชิก NDC. ทุกคนไม่มากก็น้อยนะครับ  emo35
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09ธ.ค.2012, 21:24:01 โดย DaN-DoH (GiG) NDC.781 »
สติ๊กเกอร์มาแล้วรถยังไม่มีเลย

ออฟไลน์ wutinans

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
สอบถามหน่อยคับพอดียื่นผ่านเน็ตและได้ส่งเอกสารไปเรียบร้อยหมดแล้ว เข้าไเช็คสถานะมันขึ้นแบบนี้หมายความว่าอย่างไรคับ ตอนส่งใบจองส่งสำเนาไป
http://image.ohozaa.com/view2/wvhUOTAxXVKEMuN3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07ธ.ค.2012, 19:03:44 โดย wutinans »

ออฟไลน์ anant

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 10
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆครับ

ออฟไลน์ nktoys

• *
  • คะแนน Like 49
ขอบคุณน้ามากครับเป็นประโยชน์มากครับ รบกวนถามอีกนิสนึงครับ
คนจองรถไม่ได้ไป (ติดธุระ ) ให้คนอื่นไปแทนได้ไหมครับ ใช้หนังสือมอบอำนาจอะครับ รบกวนตอบด้วยครับ ขอบคุณ
NDC.1256 Hilender 3.0 M/T Z/P 2 Dr.

ออฟไลน์ กฤต

• *
  • คะแนน Like 22
วันนี้ไปยื่นมาแล้วครับ แต่ยังไม่เสร็จเกอสารยังไม่ครบครับ ขาดสำเนาจดทะเบียนครับ คนเยอะมากครับ

ออฟไลน์ SaTiPoZa

• *
  • คะแนน Like 2
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆ เด่วต้องไปยื่นบ้างแล้ว

ออฟไลน์ ekkachai

• *
  • คะแนน Like 15
  • NDC 952
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกข้อมูล
GOLDEN EAGLE ( HI-Lander Cab 4 2.5 VGS Z-Prestige i-GENii A/T   SAVANNA GOLD)

ออฟไลน์ Chanwut

• ไมล์ 8001-9000
  • *
  • คะแนน Like 187
  • NDC.1015...V-CROSS 4D 3.0 AT
  • จังหวัด: ...ระยอง...
  • ชื่อเล่น: ...น้าหนุ่ม...
...ข้อมูลดีมีประโยชน์...ครับ...
...ALL NEW ISUZU DMAX 4D V-CROSS 3.0 VGS Z-PRESTIGE NAVI AT...2012

• *
สอบถามหน่อยคับพอดียื่นผ่านเน็ตและได้ส่งเอกสารไปเรียบร้อยหมดแล้ว เข้าไเช็คสถานะมันขึ้นแบบนี้หมายความว่าอย่างไรคับ ตอนส่งใบจองส่งสำเนาไป
http://image.ohozaa.com/view2/wvhUOTAxXVKEMuN3
การที่กรมสรรพสามิตให้กรอกเอกสารยื่นทางอินเตอร์เนตนั้นเป็นแค่การจองสิทธิ์ขอยื่นเอกสารรับเงินคืนรถคันแรกเท่านั้นสิ่งที่จะต้องทำจิงๆคือการยื่นเอกสารต่างๆให้ถูกหลักแบบฟอร์มที่ทางกรมสรรพสามิตจัดไว้ให้เท่านั้น
สำหรับกรณีของน้าผมอยากให้ยื่นเอกสารด้วยตนเอง อยากให้สละเวลาสักนิดเตรียมเอกสารกรอกรายละเอียดให้พร้อมและครบถ้วนจัดเรียงเอกสารตามที่ผมแนะนำแล้วนำไปยื่นที่สำนักงานสรรพสามิตที่น้าสะดวกที่สุด คนอาจจะเยอะหน่อยแต่ในเมื่อเราเตรียมเอกสารครบเวลายื่นไม่มีการต้องตามแก้เอกสารรับรองว่าน้าจะรู้สึกว่าการยื่นเอกสารนั้นไม่ยากเลย สำหรับคนที่บ่นว่าทำไมยื่นยากจังใช้เวลานานนั่นเพราะว่าบุคคลนั้นเขาไม่ได้ศึกษารายละเอียดต่างๆ และเตรียมความพร้อมเลยทำให้ยาก
 * การที่ยื่นเอกสารนานเพราะว่ายื่นแล้วพอตรวจเสร็จมีรายการต้องแก้แม้ว่าจะได้บัตรคิวแล้วแต่เมื่อแก้เอกสารท่านต้องไปเริ่มนับ1ใหม่ในการยื่นเอกสารทำให้เสียเวลา เบื่อ หงุดหงิด เซ็ง บ่น สารพัด emo36
อย่าลืมยื่นด้วยตนเองนะครับ พร้อม ครบ ผ่านตลอด ถ้าไม่ผ่าน มาเตะผมเลย emo10

• *
ขอบคุณน้ามากครับเป็นประโยชน์มากครับ รบกวนถามอีกนิสนึงครับ
คนจองรถไม่ได้ไป (ติดธุระ ) ให้คนอื่นไปแทนได้ไหมครับ ใช้หนังสือมอบอำนาจอะครับ รบกวนตอบด้วยครับ ขอบคุณ
ช่วงวันที่เหลือนนี้น้าไม่ว่างเลยหรอครับ ใจผมอยากให้ยื่นด้วยตัวเองมากเลยเพราะว่ามั่นต้องเซ็นเอกสารตอนยื่นเสร็จด้วย (การใช้หนังสือมอบอำนาจนั้นผมคิดว่าเป็นการเพิ่มเอกสารให้มากขึ้นไปเฉยๆ)
ปล. สละเวลาสักนิด เตรียมเอกสารตามผมแนะนำแล้วยื่นด้วยตนเองรับลองฉลุยครับ ไม่เสียใจแน่นอน emo1

• *
วันนี้ไปยื่นมาแล้วครับ แต่ยังไม่เสร็จเกอสารยังไม่ครบครับ ขาดสำเนาจดทะเบียนครับ คนเยอะมากครับ
ขอให้เอกสารเรียบร้อยนะครับลองทำตามที่ผมแนะนำดูผ่านตลอดครับ emo17

ออฟไลน์ บางอ้อ

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 19
ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์จริงๆ  emo35 emo35
เพราะผมก็ไปยื่นครั้งแรกใบจอง
แต่ฉบับสมบูรณ์ยังไม่ได้ไปเพราะยังไม่ได้รับรถ
HR 4D 2.5 VGS Z DVD  สีดำ

• *
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ในเรื่องการยื่นแบบฟอร์มทางอินเตอร์เน็ต ผมคิดว่าไม่ได้ทำให้เราสะดวกขึ้นเลยผมกลับคิดว่าการที่เรายื่นด้วยตนเองแล้วทำทุกอย่างให้ถูกต้องผมว่ามันง่ายกว่าอีก (เอหรือว่าผมหัวโบราณ) emo43

ออฟไลน์ wutinans

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
การที่กรมสรรพสามิตให้กรอกเอกสารยื่นทางอินเตอร์เนตนั้นเป็นแค่การจองสิทธิ์ขอยื่นเอกสารรับเงินคืนรถคันแรกเท่านั้นสิ่งที่จะต้องทำจิงๆคือการยื่นเอกสารต่างๆให้ถูกหลักแบบฟอร์มที่ทางกรมสรรพสามิตจัดไว้ให้เท่านั้น
สำหรับกรณีของน้าผมอยากให้ยื่นเอกสารด้วยตนเอง อยากให้สละเวลาสักนิดเตรียมเอกสารกรอกรายละเอียดให้พร้อมและครบถ้วนจัดเรียงเอกสารตามที่ผมแนะนำแล้วนำไปยื่นที่สำนักงานสรรพสามิตที่น้าสะดวกที่สุด คนอาจจะเยอะหน่อยแต่ในเมื่อเราเตรียมเอกสารครบเวลายื่นไม่มีการต้องตามแก้เอกสารรับรองว่าน้าจะรู้สึกว่าการยื่นเอกสารนั้นไม่ยากเลย สำหรับคนที่บ่นว่าทำไมยื่นยากจังใช้เวลานานนั่นเพราะว่าบุคคลนั้นเขาไม่ได้ศึกษารายละเอียดต่างๆ และเตรียมความพร้อมเลยทำให้ยาก
 * การที่ยื่นเอกสารนานเพราะว่ายื่นแล้วพอตรวจเสร็จมีรายการต้องแก้แม้ว่าจะได้บัตรคิวแล้วแต่เมื่อแก้เอกสารท่านต้องไปเริ่มนับ1ใหม่ในการยื่นเอกสารทำให้เสียเวลา เบื่อ หงุดหงิด เซ็ง บ่น สารพัด emo36
อย่าลืมยื่นด้วยตนเองนะครับ พร้อม ครบ ผ่านตลอด ถ้าไม่ผ่าน มาเตะผมเลย emo10

ผมได้ยื่นผ่านเน็ตและส่งเอกสารไปในวัดถนัดไปเรียบร้อยแล้วคับ เอกสารก็มี สำเนาบัตรประชาชน , สำเนาทะเบียนบ้าน, สำเนาใบจอง, ใบคำขอใช้สิทธิ์,หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก, และสำเนา book bank พอเข้าไปเช็คสถานะในเวปกรมสรรพสามิตมันเป็นอย่างในรูปเลยไม่เข้าใจว่ามันจะสมบูรณ์หรือว่ามีอะไรที่ไม่สมบูรณ์เลย งง ว่าต้องทำอย่างไรต่อ
ใบสถานะทในเวปกรม http://image.ohozaa.com/view2/wvhUOTAxXVKEMuN3