ผู้เขียน หัวข้อ: diy สวิตควบคุมเครื่องเสียง พวงมาลัย  (อ่าน 27503 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมูแดง GT

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
 สวัสดีน้าๆ newdmax-club คับ เนื่องด้วยผมหากระทู้การ diy ตัวสวิตนี้ไม่เจอ เลยไม่เเน่ใจว่ามี สมช เคยทำไว้ก่อนหรือเปล่า ถ้าหากซ้ำก้อขออภัยน้าๆด้วยน่ะครับ

เริ่มกันเลยครับ วันนี้ก้อครบ 1 สัปดาห์พอดีหลังจากรับรถมา 1.9 z at หลังปรับตัวเข้ากับรถได้กิเลสเริ่มเกิด คับ 555 แอบไปเห็นตัว top มีปุ่มบนพวงมาลัย เลยหาข้อมูลพบว่ามันคือสวิตควบคุมเครื่องเสียง แล้วก้อมาหาข้อมูลในคลับต่อเจอกระทู้ของ สมช ท่านนึง ในกระทู้บอกว่า "สามารถใส่ได้เลยครับ ถ้ารถมีถุงลมนิรภัยมาจากโรงงาน" เท่านั้นแหละคับ ผมนี่รีบสตาร์ทรถไป 0 ทันที เนื่องจากคิวยาว เลยเบิกชุดปุ่ม+สายไฟกลับบ้านมาเลย ราคาประมาน 1300 ครับ

หน้าตาของกล่อง + อุปกกรณ์ครับ

มาเริ่มกันเลยครับ  เริ่มจากถอดขั่วแบตก่อนคับ ใช่เบอร์ 10 ในการถอดขั่ว เพื่อความปลอดภัยครับ กลัวถุงลมปุ้งบัง

จากนั้นก้อมาดูที่พวงมาลัยกันครับ อันนี้ผมหมุนไปทางซ้ายไว้เพื่อความสะดวกในการมอง มองไปทางใต้พวงมาลัยจะเห็นรูอยู่สองรูคับ เอาไขควงเเทงหัน   หัวขึ้นตามรูปเลยครับ

ก่อนแทงถ้ากลัวไม่ถูกก้อเอาไฟฉายส่องเล็งดูก่อนก้อได้ครับ ให้แทงตรงกลางระหว่างเหล็กกับพลาสติก (ส่องไฟฉายเข้าไปจะเห็นมันแยกสีกันชัดเจนคับ) เสดแล้วก้อกดด้ามไขขวง(เขียวๆ)นิดนึง มันก้อจะงัดสลักหลุดออกมาแล้วคับ ทำอย่างงี้ทั้งสองข้าง

แกะออกมาจะเจอแบบนี้ครับ ตอนแรกมันจะตึงนิดนึง เอาสายไฟสีเหลืองออกจากตัวล้อคที่เหล็กพวงมาลัยก่อนคับ เอาเล็บอ้าตัวล้อคเเล้วดึงเข้าหาตัวก้อออกแล้วคับ

สีส้มๆ จะเป็นปลั้กชุดถุงลมนิรภัย วิธีถอดก้อเอาไขขวงปากแบนงัดสีเหลืองขึ้นตามรูปเลยครับ แล้วก้อดึงขึ้นมาตรงๆ อาจจะแน่นนิดนึง

ผ่านขั้นตอนที่ยากที่สุดไปเรียบร้อยแล้วครับ  ต่อไปก้อถอดพวงมาลัยปกติ อันนี้ผมเลือกหมุนพวงมาลัยให้ตรงก่อน เสดแล้วเอาปากกามาร์คจุดไว้กับแกและพวงมาลัย เวลาใส่จะได้ไม่ต้องเล็ง ,,,

จากนั้นไขได้เลยครับ ผมเลือกใช้กอกแกกไข บล้อคเบอร์ 19 ไขทวนเข็มนาฬิกา ค่อนข้างแน่นคับ (อาจจะต้องหาคนช่วยดึงพวงมาลัยไม่ให้หมุน) หลังจากไขเสดก้อ โยกซ้าย โยกขวาเบาๆ พวงมาลัยก้อหลุดติดมือมาแล้วคับ

เมื่อถอดพวงมาลัยออกมาจะเห็นน้อตตัวเล็กๆสองตัว ก้อไขออกเลยคับ แล้วก้อง้างตัวล้อคข้างล่างนิดนึง พลาสติกด้านหลังพวงมาลัยก้อจะหลุดออกมาแบบนี้

เสดก้อจัดการไขน้อตยึดสองตัว แล้วก้อเปลี่ยนสวิตใส่เข้าไป เสียบปลั้กหลังสวิต ไขล้อคคืนเป็นอันเสร็จ

เสร็จเรียบร้อยก้อประกอปพลาสติกหลัง แล้วก้อใส่พวงมาลัยเข้าที่แกนเหมือนเดิมครับขันกลับตามเข็มนาฬิกา ใส่เสดจะเห็นปลั้กแบบรูป เสียบทางซ้ายข้างๆสายเหลืองเลยคับ (ขั้นตอนนี้ผมลืมถ่ายรูปมา)

******* ปลั้กทางซ้าย

เสดเรียบร้อยครับ ไล่ประกอบให้เข้าที่เหมือนเดิม ทดสอบใช้งานดู ^^   **แล้วก้อ หลังจากสตาร์ทจะมีไฟรูปรถลื่น(ไฟ ESC) โชว์ค้างที่หน้าปัด อย่าเพิ่งตกใจน่ะคับ เอารถออกไปขับเล่นสักโลนึงเดี๋ยวมันก้อดับไปเอง (ตอนแรกผมก้อตกใจ 555 โทรถามช่างที่ 0 บริการ ได้คำตอบว่าเป็นเพราะถอดขั่วแบต ทำให้ระบบมันรีเซ็ตตัวเอง เอาออกไปวิ่งเดี๋ยวก้อหาย) สุดท้ายนี้ก้อหวังอย่างยิ่งว่า diy นี้จะเป็นประโยชน์กับท่าน สมช ไม่มากก้อน้อย ผมหมูแดงก้อขอฝากเนื้อฝากตัวเป็น สมาชิกใหม่กับน้าๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tik bangplat

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 8
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: tik
Re: diy สวิตควบคุมเครื่องเสียง พวงมาลัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22พ.ค.2016, 14:44:12 »
ขอบคุณครับ .. แหล่ม ^^

ออฟไลน์ ต้วมเตี้ยม

• ทำไว้อย่างไรก็ได้อย่างนั้นแหละ
  • ไมล์ 50-100
  • *
  • เปิดเผย-เผชิญหน้า-จริงใจ
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: เฮียภาค
Re: diy สวิตควบคุมเครื่องเสียง พวงมาลัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22พ.ค.2016, 19:53:42 »
 emo64 emo64 emo64 emo64 emo64

ออฟไลน์ สันต์ ลำพูน [NDC.1119]

• ไมล์ 2001-3000
  • *
  • คะแนน Like 81
  • สักวันหนึ่งเราจะโตเป็น V-cross
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: สันต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22พ.ค.2016, 22:05:35 »
สุดยอดเลยคับน้า บลูเพาเวอร์เขามีสไปร่อนมารอแล้วแค่หาสวิตท์ควบคุมมาใส่ก็จบ ของผมปี 13 ต้องหาสไปร่อนมาใส่และต้องโมดิฟายนิดหน่อย แต่่ไม่ได้ทำเองมีน้าในคลับเขาทำให้
emo55 NDC.1119 4D hr 2.5 VGS Z DVD สีดำ emo55

ออฟไลน์ วุฒินันท์

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 3
  • จังหวัด: นครศรีฯ
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23พ.ค.2016, 08:38:17 »
เยี่ยมเลยคับ

ออฟไลน์ yuth

• *
  • คะแนน Like 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23พ.ค.2016, 10:19:01 »
 emo64 เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ แต่ยังไม่กล้าทำเอง emo4 emo4

ออฟไลน์ aunzx

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 5
  • NDC.461
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Aunzx
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26พ.ค.2016, 11:36:44 »
ของผมติดไฟสีฟ้าสองข้างครับน้า emo1
all new dmax

ออฟไลน์ kawpoon

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 53
  • Khon Kaen NDC.447
  • จังหวัด: Khon Kaen
  • ชื่อเล่น: Kook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26พ.ค.2016, 16:11:02 »
สุดยอดเลยครับ อยากทำมั่งจัง  emo53

ออฟไลน์ dekhatyai

• *
  • แนะนำตัว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27พ.ค.2016, 15:17:58 »
ถ้าไม่มีถุงลมจะใช้ได้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ หมูแดง GT

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27พ.ค.2016, 16:53:33 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ ^^

- เท่าที่ผมหาข้อมูลจากในคลับ ตั้งแต่ออนิวตัวแรกถ้ามีถุงลมจะมีสไปรล่อนมาให้เลยน่ะครับ แต่ผมก้อไม่แน่ใตเหมือนกันว่าจริงป่า แฮะๆ ^^

- สีฟ้าสวยเลยครับน้าaunzx

- ถ้าตัวไม่มีถุงลมจะไม่มีสไปรล่อนครับน้า ต้องติดตั้งเพิ่มก่อน ถึงจะติดตัวสวิตนี้ได้คับ

ออฟไลน์ Mod-Dum®Shop+

• บริการกันเป็นกันเอง...
  • NDC. Staff Team
  • ไมล์ 8001-9000
  • *
  • คะแนน Like 381
  • จังหวัด: รังสิต-คลองสาม ธัญญ 086-5200520
  • ชื่อเล่น: น้าภพ คลอง3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31พ.ค.2016, 07:59:19 »
มีของมารอรับเเจ่มๆๆเลย
กรองแอร์+ฝาปิด Dmax ทุกรุ่น/อุดEGRUro3-4/1.9/Service ทุกระยะ/ตะแกรงกันหิน/โลโก้แดงแท้/Hilanderแท้//AT Meter/ท่ออินเตอร์/ท่อแทนเเคท/คันเร่งไฟฟ้า/Super fast /Remap/ประดับยนต์อื่นๆชมด้านใน-->http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,2212.0.html[/color

ออฟไลน์ sayumpoo2926

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06มิ.ย.2016, 20:29:19 »
รบกวนคุณมดเเดง GT ด้วยครับ สายคอลโทรนเครื่องเสียงต่อตรงไหนครับ พอดีไม่มีรูปรบกวนมือใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ xuon_nung

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07มิ.ย.2016, 00:10:09 »
สุดยอดเลยครับ  ต้องลองมั่งละ อิอิ

ออฟไลน์ ChAYAsaK

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 8
  • ฅนวังหิน
  • จังหวัด: ศรีสะเกษ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09มิ.ย.2016, 15:13:24 »
สวยครับ อยากทำบ้าง แต่...มืนตึบเลยครับ
ระหว่างความเป็นไปในชีวิต...เรากำหนดมิได้ดั่งใจปอง