ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ D-Max X-series มีอาการ โดด แข็ง กระด่าง ทำยังไงดี  (อ่าน 7842 ครั้ง)

ออฟไลน์ abangpoo

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 1
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เอ
สวัสดีครับ

ผมรบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

ผมพึ่งออกรถ รุ่น x-series มาได้ 2 เดือน ขับไป 6000 กิโล

ตัวรถมีอาการ แข็ง กระโดด กระด่าง เป็นอย่างมากถึงขั้นรุนแรง ตั้งแต่วันแรกที่ถอยออกมา

เคยไปปรึกษาศูนย์ เค้าบอกมันเป็นแบบนี้ ผมก็เลยมานึกๆดู ผมว่า มันเลวร้ายเกินไปนะ ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ

พี่พอจะมีทางแก้ไขไหม ศูนย์จะรับผิดชอบผมไหม ผมกลัวเรื่อง โช๊คตาย แหนบเสีย อะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ RADWEEK

• *
  • จังหวัด: สุพรรณบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
ทำใจครับรถผมยกสุงยังแข็งเอาแบบว่าเก็บรายระเอียดถนนเลยละ พี่ผมก็ออก x-series มาลองคับก็แ็ข็งๆจะแข็งกว่ารถผมหน่อยคิดว่าเป็นที่การเซดค่ามาจากโรงงานมากกว่าข้อดี คือใช้ความเร็วสุงๆจะดีมากกว่าความเร็วต่ำ อยากนุ่มต้องจัดโช็ค ใหม่ 4ต้นครับ
มันไม่เหมือน d max เก่า  นุ่มกว่า

ออฟไลน์ oohallnewdmax

• ...ตัวอย่างที่ดีมีค่ากว่าคำสอน...
  • ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 4
  • ชื่อโอครับ จ.อุบลฯ
 emo1ตามนั้นครับ ตอนแรกผมก็อยากได้ x-series ตัวเตี้ยครับ แต่พอได้สัมผัสจริงๆ ตัดใจทันทีครับ กินข้าวอิ่มๆ มีจุก ส่วนวิธีแก้ก็คงต้องเปลี่ยนโช๊คใหม่ทั้งสี่ต้นแหละครับ emo51
...ตัวอย่างที่ดีมีค่ากว่าคำสอน...

ออฟไลน์ ช่างดล

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 13
ลองขับแล้ว Hi นิ่ม กว่าตัวเตี้ยนะ
 emo36 emo36 emo36

ออฟไลน์ Mr.chiw NDC.1272

• NDC. Staff Team
  • ไมล์ 2001-3000
  • *
  • คะแนน Like 140
  • ชิว ครับ ติดต่อ 083-2172776
  • จังหวัด: พิษณุโลก-น่าน
  • ชื่อเล่น: ชิว
อันดับแรก เช็คลมยาง ดูก่อนครับ

ใช้ซัก 28-32 นะนิ่ม แต่ส่งผล การกินน้ำมัน เพิ่มขึ้นเล็กน้อย ลองดูก่อนครับ

ส่วนช่วงล่าง ในบรรดากระบะ ผมนั่งมา isuzu นิ่มสุดและออกไปทางย้วย ด้วยนะครับ ในความเร็วสูง

ส่วนเรื่องโช็ค ไม่มียี่ห้อไหน นุ่มและหนึบพร้อมกันครับ มีแต่ นุ่มน้อยหนึบเยอะ หรือ นุ่มเยอะหนึบน้อย(ของติดรถ)

ออฟไลน์ YOTEWARIT

• NDC. Staff Team
  • ไมล์ 8001-9000
  • *
  • คะแนน Like 366
  • มิตรภาพไม่มีวันจาง NDC : 555
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ยศ
โช๊ค 4 ต้น....จบ........

ออฟไลน์ hesuke

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 22
  • New D-max cab4 Z VGS @ CNX
อาการข้างต้น ผมเดาว่ามาจากด้านหลัง ซึ่งเป็นแหนบ น้าลองกลับแหนบบรรทุกดูก่อนคับ หรือว่าดูห้อง DIY เรื่องแผ่นรองแหนบคับ อาจช่วยได้เยอะคับ คราวนี้น้าอาจคิดว่ามันย้วยเกินไปคับ แล้วค่อยหาโช้คที่หนึบกว่าเดิมมาเปลี่ยนคับ เพราะโช้คของเดิมติดรถมันนิ่มที่สุดแล้วคับ

ออฟไลน์ จุ้ย

• ไมล์ 101-300
  • *
เป็นเหมือนกันครับ ตัวเตี้ยขับมาสองปีล่ะ ใช้ไป 13000 กิโล ส่วนใหญ่ใช้คันเก่าครับ นอกจากเอาไปบรรทุก(ทีแรกกะเอามาใช้อเนกประสงค์)

ออฟไลน์ 101na

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 5
อันดับแรกเช็คลมยางตามน้าชิวว่าคับ
ตอนผมออกรุ่นนี้มา ศูนย์เติมยางหน้าจำไม่ได้ แต่ยางหลัง 55 ปอนด์ จำได้แม่นเลยคับ
อีกอย่างมันต้องนวดแหนบโดยการบรรทุกบ้างคับ ใหม่ๆมาแหนบไม่เคยบรรทุกจะแข็งเป็นธรรมดาคับ

ออฟไลน์ feiw125i

• *
  • คะแนน Like 61
อันดับแรก เช็คลมยาง ดูก่อนครับ

ใช้ซัก 28-32 นะนิ่ม แต่ส่งผล การกินน้ำมัน เพิ่มขึ้นเล็กน้อย ลองดูก่อนครับ

ส่วนช่วงล่าง ในบรรดากระบะ ผมนั่งมา isuzu นิ่มสุดและออกไปทางย้วย ด้วยนะครับ ในความเร็วสูง

ส่วนเรื่องโช็ค ไม่มียี่ห้อไหน นุ่มและหนึบพร้อมกันครับ มีแต่ นุ่มน้อยหนึบเยอะ หรือ นุ่มเยอะหนึบน้อย(ของติดรถ)

เห็นด้วยครับ กับน้าข้าบนเลยครับ ผมว่าต้องแก้ด้วยตัวเรา แล้วละครับ เพราะว่าall new ช่วงล่างจะออกนิ่มด้วยซ้ำ ช่วงล่างมันจะออกอาการนิ่ม จน เด้งด้วยซ้ำ ที่เป็นอย่างนั้น เพราะว่าโช้ค มันนิ่มไม่สามารถหยุดแรงดีด ของแหนบ ได้ทันที อีกทั้งแหนบหลังที่ยาว กว่ายี่ห้ออื่น ด้วยมันเลยทำให้ไปใหญ่ วิธีแก้ถ้าชอบนุ่มๆคือ ลมยางต้องลดลงมาเหลือประมาณ 29-30 ก็จะได้ความนุ่ม ส่วนเรื่องดีดเด้ง ต้องหา อะไร บรรทุกด้านหลัง ซักนิดหน่อย ประมาณ 100โล ก็จะลดอาการดีดเด้งของช่วงล่างได้ เพราะว่า เค้าออกแบบมาให้บรรททุก ถ้าวิ่งรถเปล่ายังไงก็ ดีด ครับ

อีกวิธี ก็คือเปลี่ยนโช้ค แต่วิธีนี้กล้า บอกเลยว่า ไม่นุ่มขึ้นแน่นอน เพราะ ลำพังโช้คของเดิมมันก็นิ่มจน หยุดแรงเต้นสปริงแทบไม่อยู่ อยู่แล้ว ถ้าเปลี่ยนโช้คให้นุ่มลงอีก มันก็จะยิ่งไปกันใหญ่ คือถ้าเปลี่ยนโช้ค ให้หนือน้อยลงกว่าเดิมคือ นุ่มขึ้นแน่นอน แต่ อาการดีด และเด้งจะยังคงมีอยู่ การขับขี่อาจจะไม่ดีขึ้น  แต่ถ้า เปลี่ยนโช้คให้หนืดขึ้นกว่าเดิดซักนิด หรือหาโช้คที่ช่วงยุบนุ่มใกล้ เคียงของเดิมแต่ช่วง ยืด ให้หนืดกว่าของเดิม นิดหน่อย อาการดีดและเด้งลดน้อยลง ครับ อาจจะดูแข็งขึ้น แต่การขับขี่ แต่ไม่กระด้าง คือจะเฟริมขึ้น ขับขี่เข้าโค้งได้ดีขึ้น ทรงตัวดีขึ้น ครับ แต่ไม่แนะนำพวกโช้คซิ่ง ที่วัยรุ่น ขาโหลด เค้าใส่กันนะครับมันจะค่อนข้างแข็งจนกระด้าง กระแทกจนจุกเลย เลือกเอายี่ห้อ บ้านๆก็ได้ หรือจะไปหาโช้คน้ำมัน ที่ไม่หนืดมากมาใส่ก็ช่วยได้ แต่การขับขี่ยาวๆ จะสเถียร สู้โช้คแก้สไม่ได้ แต่ดีดน้อยกว่าแน่นอน

อีกวิธีคือ ถอดแหนบบรรทุก ออก หรือเปลี่ยนแหนบ กับสปริง วิธีนี้ ถ้าถอดแหนบบรรทุก ออก ก็จะนุ่มครับ แต่ความสามารถใน การบรรทุกก็จะเสีย ไป อย่างว่าครับนุ่มมากก็ ย้วยมาก ครับ การเข้าโค้งก็จะด้อยลง ส่วนเรื่องเปลี่ยนแหนบ เปลี่ยนสปริง อันนี้ แล้วแต่ ฝีมือของแต่ละร้าน ครับ
บริการ รับกำจัด ปลวกและแมลงรบกวน พื้นที่กรุงเทพและจังหวัดใกล้เคียง
ปลอดภัย เห็นผล ประสบการณ์กว่า10ปี

สำรวจพื้นที่และปรึกษาฟรี!
089 8866766
090 2800497
Line ID 0902800497

ออฟไลน์ abangpoo

• *
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เอ
ขอบคุณทุกคำตอบจากทุกท่านครับ  เป็นประโบชย์มาก ผมพอจะมองภาพออก เข้าใจแล้วครับ

ออฟไลน์ illusionx

• ไมล์ 2001-3000
  • *
  • คะแนน Like 80
  • นิมิตใหม่-บางนา
ดีแมค มันนิ่มจะตายไปครับ งี้ถ้าไปขับ วีโก้ ไม่จุกท้องแข็งเลยหรอครับ

เช็คดีๆครับ ว่าอะไรเสีย หรือ ลมยางแข็งไป หรือโช้ครั่วซึม

ให้ตายยังไงดีแมคก็นิ่มที่สุดในท้องตลาดรถกระบะครับ ด้วย ช่วงล่างโช้คทางเดียวไม่เมหือนชาวบ้านเพราะ ออกแบบเน้นความนิ่มนวล
ขายยาง% 15-20 หน้ากว้างๆ แม๊กมือ1ราคามือ2 http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=12329.0

ออฟไลน์ Lipz

• *
  • คะแนน Like 38
  • LINE ID : Lipzm
  • จังหวัด: Prachinburi - Sriracha Chonburi
  • ชื่อเล่น: Lipz
 emo46 emo46 emo46
ตามน้าท่านนี้เลยครับ
ลองไปนั่งวีโก้ หรือ แรนเจอร์ดูดิ
นรกชัดๆ

ดีแมค มันนิ่มจะตายไปครับ งี้ถ้าไปขับ วีโก้ ไม่จุกท้องแข็งเลยหรอครับ

เช็คดีๆครับ ว่าอะไรเสีย หรือ ลมยางแข็งไป หรือโช้ครั่วซึม

ให้ตายยังไงดีแมคก็นิ่มที่สุดในท้องตลาดรถกระบะครับ ด้วย ช่วงล่างโช้คทางเดียวไม่เมหือนชาวบ้านเพราะ ออกแบบเน้นความนิ่มนวล
ALL NEW D-MAX X-SERIES AUSTRALIAN COAL BLACK

ออฟไลน์ ช่างดล

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 13

ถูกต้องแล้วครับ ดีแม็ก นิ่มจนย้วย มากที่สุดอันดับ1 เลย ขับรถบอสัดอีกค่าย (ไม่บอกยี่ห้อนะ)(วีโก้ ) อิๆ แข้งกว่ากะแทกว่าเยอะ emo10 emo10 emo10

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

หัวข้อ / เริ่มโดย ตอบ กระทู้ล่าสุด
19 ตอบ
14957 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 26พ.ย.2012, 21:34:12
โดย yuiyug ndc 1176
21 ตอบ
7960 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 21พ.ย.2012, 15:45:11
โดย มิตรภาพ
43 ตอบ
11796 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 06ธ.ค.2012, 13:11:34
โดย Chanwut
26 ตอบ
8145 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 25พ.ย.2012, 16:39:27
โดย อั้ง²°™
22 ตอบ
9157 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 08ส.ค.2013, 21:02:43
โดย slotmath