ผู้เขียน หัวข้อ: จบซะที V-Cross ยก 2 นิ้วลงตัวกับความนุ่มหนึบ นั่งสบายไม่แพ้ SUV  (อ่าน 31992 ครั้ง)

ออฟไลน์ G.V-CROSS

• ถ้าคิดจะไป ต้อง ไปให้สุด
  • NDC. Staff Team
  • ไมล์ 7001-8000
  • *
  • คะแนน Like 299
  • เกศ โทร.081-806-2529
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เกศ
เรื่องนี้ หรือ รายละเอียดต่อไปนี้ที่ผมนำมาถ่ายทอดให้ฟังเป็นความรู้สึกส่วนตัวของกระผมเองนะครับ รวมถึงอาจจะเป็นแนวทางให้เพื่อนๆ สมาชิกที่ต้องการจะยกสูงน้องนิว All New D-MAX ในความสูงระดับต่างจากเดิมเพิ่มอีก 2 ถึง 2นิ้วครึ่งเท่านั้น และเป็น V-Cross รุ่น 4 ประตู หรือ Hilander 4 ประตู เกียร์ Auto เท่านั้น

เพราะตลอดเดือนสองเดือนที่ผ่านมานี้ผมง่วนอยู่กับการเซ็ทช่วงล่างของผมที่ใส่ล้อ 20 และยกสูงสองนิ้ว แต่ต้องการความนุ่มหนึบนั่งสบาย รวมถึงหลบหลีกเจ้ายางซีรี่บะระเฮิ่มนี้ให้พ้นซุ้ม ก็ได้ปรึกษาน้าหลายๆ ท่าน ถามโน่น ถามนี่ ขอคำแนะนำต่างๆ นาๆ ก็ได้รับความช่วยเหลือจากน้าหลายๆท่านไม่ว่าจะเป็น น้าบอสเพลินไพร น้าเดฟ น้าเบน น้าลุงมิตร น้าชูที่คอยวิ่งของให้555 น้ายิ้มสุดยอดการยาง พี่เอTopPowerชลบุรี น้าตู่สุพรรณ น้าตู่ เฮียตือ น้าๆ ที่ผมกล่าวชื่อมานี้ผมต้องขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับที่คอยให้คำแนะนำในการปรับแต่งจากประสบการณ์ด้วยดีเสมอมา

แต่กระนั้นด้วยนิสัยอย่างผมที่เป็นประเภทอยากรู้อยากลอง ต้องเจอกับตัวเองถึงจะเชื่อ เลยต้องถอดเข้าออกเปลี่ยนโน่น สลับนี่ลองเรื่อยมาจนสุดท้ายก็พอใจกับชุดช่วงล่างปัจจุบันเป็นอย่างมาก แต่ก็หมดงบประมาณไปไม่ใช่น้อย เลยนำมาบอกให้เพื่อนๆ น้าๆ สมาชิกได้รับรู้เผื่อท่านใดจะทำตามบ้างแล้วรู้สึกดีไปตามๆ กันโดยที่ไม่ต้องหมดงบประมาณไปมากๆ ก่อนที่จะพอใจแบบผม

ช่วงล่างที่ผมเซ็ทมีดังนี้ครับ

1. โช๊ค Black Rhino รุ่น ST2 ปรับความนุ่มแข็งได้ 40 ระดับในด้านหลัง ด้านหน้าเป็นกิ๊ฟล็อคปรับระดับความสูงได้ ซับแทงค์แยกทั้งด้านหน้า และ หลัง แกนยก 2 นิ้ว (อันนี้ตอนสั่งโช๊คเราต้องบอกนะครับว่าเราจะยกกี่นิ้ว) โช๊คชุดนี้ผมพอใจมากทั้งที่เป็นครั้งแรกที่ได้ลองใช้ เพราะมันนุ่ม หนึบ กว่าเดิมมากทั้งที่เป็นล้อขอบ 20 ซีรี่ 55 เท่านั้น

2. ก้อนรองหัวโช๊คหน้า หนา 1 นิ้ว พอใส่แล้วจะยก 2 นิ้ว (โช๊คผมปรับกิ๊ฟล่างสุด และ ใช้ก้อนรองหัวโช๊คแทนการปรับระดับกิ๊ฟเพื่อความนิ่มนวลครับ)

3. สปริง โดบินสัน เบอร์ 274 อันนี้ใส่แล้วนิ่ม หนึบ เก็บรายละเอียดพวกรอยต่อถนน และ หลังเต่าได้เป็นอย่างดี

4. โตงเตงอัจฉริยะ JS1 อันนี้ใส่แล้วช่วยให้ด้านท้ายรถของเรานิ่มนวล ไม่ดีดขึ้นในทันทีทันใด

5. ด้านหลังผมตอนแรกใช้รองก้อน 2 นิ้ว + ลิ่มปรับองศา10 มม. ตอนนี้เปลี่ยนเป็น แหนบAdd ของน้ายิ้มสุดยอดการยาง (ระยะยกของแหนบ เพิ่ม 2นิ้ว) + ลิ่มปรับองศา 10มม. ตัวนี้แหล่ะครับคือตัวจุดเปลี่ยนของช่วงล่างด้านหลังอีกจุดที่เพิ่งจัดวันนี้เลยต้องขอบอกอีกครั้งว่า Add แหนบ นุ่มสบายกว่ารองก้อนก่อนหน้านี้ครับ ไม่ว่าจะเป็นย่านความเร็วต่ำก็ตาม ส่วนลิ่มปรับองศา 10มม. ไม่ได้ทำให้หายขาดจากอาการกระตุกของเกียร์ในบางครั้งได้นะครับ แต่ช่วยให้อาการมันเบาบางลงจนเจออาการน้อยมากเท่านั้น ดีกว่าไม่ใส่แน่นอนครับ

แหนบADD ของน้ายิ้มสุดยอดการยาง อันนี้แหล่ะครับที่ผมพอใจมันมาก ใส่แล้วมันนิ่มนวลกว่ารองก้อนที่ผมใส่ก่อนหน้าอย่างชัดเจน

6. ชุดดรอปเพลา 2 ถึง 2นิ้วครึ่ง และ ปีกนกปรับองศา อันนี้สำคัญมากของรถขับสี่อย่าง V-Cross เพราะถ้ายกสูงแล้วไม่ดรอปเพลา แล้วล่ะก็จะพบอาการเลี้ยวหนืด ยางหุ้มเพลาขับขาด จนไปถึงเพลาขับหลุดได้ รวมถึงปีกนกปรับองศา เพราะถ้าเรายกขึ้นแล้วไม่ใส่สเปเซอ หรือ ปีกนกปรับองศาแล้วจะทำให้รถมีอาการหน้าใว ไม่นิ่มนวล เพราะมุมแคมเบอร์มันไม่ได้ เนื่องจากปีกนกงุ้มลงครับ

ตอนนี้หลังจากชักเข้า ชักออก ก็พอใจมันมาก เพราะตอนนี้ความนิ่มนวลไม่แพ้ ฟอร์จูนเนอร์ หรือ MU X ครับ

หมายเหตุ......
ความรู้สึกคนเราชอบไม่เหมือนกัน สไตร์ไม่เหมือนกัน บางคนชอบหนึบ บางคนชอบนุ่มสบาย บางคนชอบแข็ง

ผมไม่ได้บอกว่าชุดของผมดีที่สุดเพราะผมยังไม่ได้ลองยี่ห้ออื่น แต่ผมพอใจมันแล้ว

อย่าเชื่อที่ผมพูดกล่าวมานี้ จนกว่าจะได้ลองด้วยตัวเอง!!! เพราะผมต้องเจอกับตัวเองถึงได้เชื่อ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02ก.ค.2014, 17:23:55 โดย G.V-CROSS »
น้าเกศ NDC No.111
G.Suspension 4x4 อัพเกรดแก้ใขช่วงล่าง ALL NEW ISUZU D-MAX ทุกรุ่น
https://www.facebook.com/G.Suspension4x4/

ออฟไลน์ Boss KB

• Moderator
  • ไมล์ 4001-5000
  • คะแนน Like 97
  • จังหวัด: KB นครปฐม พิกัด 13.872825,99.999938
  • ชื่อเล่น: น้าบอส 083-308-8844 ,Line id : bosskb
ยินดีด้วยครับน้าเกศ ที่สมดังใจแล้ว  emo64

ออฟไลน์ NATTAN

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 1
เก็บไว้เป็นข้อมูลที่ดี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ james_tookta

• หาสิ่งดีๆให้ชีวิต เลือก ISUZU ALL NEW D-MAX
  • ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 17
  • ชีวิตนี้ เป็นของเรา ขึ้นอยู่ที่เราเลือก NDC.2093
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร ลำลูกกาคลอง4
  • ชื่อเล่น: เจมส์
จะสุดแล้วหรอน้าเกศ  ราคาแต่งยังไม่ถึง1ล้านเลย   หรือว่าถึงแล้ว emo36 emo36 emo36
ชีวิตนี้ เป็นของเรา ขึ้นอยู่ที่เราเลือก NDC.2093

PONG_Banleam

• บุคคลทั่วไป
 emo64 ยินดีด้วยครับน้าเกศ ยกแล้วดร็อปเพลาด้วย สบายใจใช้กันยาวๆไปครับ

ออฟไลน์ punokza

• *
  • คะแนน Like 12
  • ชีวิตยังมีลมหายใจ จะท้อไปใย สู้โว้ย
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: ปุ๊ 081-837-0075
สุดยอด ของความต้องการ จริงๆ งดงาม ครับ

ออฟไลน์ ต้น D-MAX

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 0
น้าครับผมอยากทราบ  ราคา ปีกนก ยกของเฮียตือ ราคาคู่ละเท่าไรครับ  ขอบคณุครับ

ออฟไลน์ akegachai

• *
  • คะแนน Like 3
รบกวนนิิดนะครับ

รถผม วีครอส แค็ป  สเต็ปยก2นิ้วเช่นกัน 

โช้คหน้าwc monotobe ปรับกิ๊ปล็อกยก2นิ้วเลย  หรือปรับสูงสแตนดาร์ด+ใช้ก้อนรองหัวโช้ค2นิ้วดีครับ  สมรรถนะแบบไหนจะดีกว่าครับ

ด้านหลังตอนนี้ก็ใช้wc monotube เดิมใช้แหนบadd ของprofender ตอนหลังมาใช้ก้อนรอง2นิ้วแทน

สูงกว่าเดิม แต่ออกตัวแล้วสั่นครับ สายเบรคทั้ง2ข้างใส่น็อตยึดกับแหนบไม่ได้ปล่อยห้อยไว้ เฮียตือบอกต้องใส่ลิ่มปรับองศา แต่ไม่หายขาดนะ แค่ดีขึ้น

ผมว่าจะกลับไปใส่แหนบaddแบบเดิม ดีไหมครับ แต่ไม่ใส่ลิ่มก็ไม่สั่นนะครับ สำหรับแหนบadd

• *
น้าครับผมอยากทราบ  ราคา ปีกนก ยกของเฮียตือ ราคาคู่ละเท่าไรครับ  ขอบคณุครับ

ตอนนั้นผมซื้อพร้อมชุดดรอปเพลาหน้าเฮียตือเขาคิดรวม 15000 ครับน้า
G.Suspension 4x4 อัพเกรดแก้ใขช่วงล่าง ALL NEW ISUZU D-MAX ทุกรุ่น
https://www.facebook.com/G.Suspension4x4/

• *
รบกวนนิิดนะครับ

รถผม วีครอส แค็ป  สเต็ปยก2นิ้วเช่นกัน 

โช้คหน้าwc monotobe ปรับกิ๊ปล็อกยก2นิ้วเลย  หรือปรับสูงสแตนดาร์ด+ใช้ก้อนรองหัวโช้ค2นิ้วดีครับ  สมรรถนะแบบไหนจะดีกว่าครับ

ด้านหลังตอนนี้ก็ใช้wc monotube เดิมใช้แหนบadd ของprofender ตอนหลังมาใช้ก้อนรอง2นิ้วแทน

สูงกว่าเดิม แต่ออกตัวแล้วสั่นครับ สายเบรคทั้ง2ข้างใส่น็อตยึดกับแหนบไม่ได้ปล่อยห้อยไว้ เฮียตือบอกต้องใส่ลิ่มปรับองศา แต่ไม่หายขาดนะ แค่ดีขึ้น

ผมว่าจะกลับไปใส่แหนบaddแบบเดิม ดีไหมครับ แต่ไม่ใส่ลิ่มก็ไม่สั่นนะครับ สำหรับแหนบadd

ผมยังยืนยันว่าใช้อแด๊ปเตอร์ก้อนรอง 1 นิ้วจะนิ่มนวลกว่าครับในด้านหน้าเพราะว่าโช๊คไม่บีบสปริงมากเกินไปเหมือนปรับกิ๊ฟขึ้น ถ้ารองก้อน สปริงจะทำงานได้อย่างอิสระทำให้นุ่มนวลครับ

ส่วนด้านหลังของน้าถ้าน้าไม่เน้นบรรทุกน้าชักแหนบบรรทุกล่างสุดออกครับให้เหมือนตัวสี่ประตู และใส่แหนบแอดเข้าไปเหมือนเดิมครับ สายเบรคมือก็ยังเข้าตำแหน่งได้ด้วย ส่วนลิ่มผมยังแนะนำให้ใส่เหมือนเดิมครับจะดียิ่งขึ้นไปอีกเพราะมุมเพลากลางกับเพลาท้ายมันเปลี่ยนเลยต้องใช้ลิ่มช่วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02ก.ค.2014, 17:31:22 โดย G.V-CROSS »

ออฟไลน์ NiPPoN NDC.2207

• NiPPoN
  • กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 1
  • จังหวัด: ประจวบฯ (หัวหิน)
  • ชื่อเล่น: eS
ขอบคุณสำหรับข้อมูลช่วยในการตัดสินใจครับ
NDC.2207

Hi-Lander Cab4 2.5 VGS Z-Prestige Navi A/T Pearl White

ออฟไลน์ akegachai

• *
  • คะแนน Like 3
_อ๋อ...ด้านหน้าให้ปรับกิ๊ปล็อกลงมาตำแหน่งล่างสุด  แล้วใช้ก้อนรองหัวโช้คแค่1นิ้ว  แต่ความสูงจะเพิ่มเป็น2นิ้ว ใช่ไหมครับ

ส่วนด้านหลัง ถ้าเราถอดแหนบล่างสุดออกโดยคงแหนบaddไว้  รถจะเตี้ยลงตามความหนาของแหนบแผ่นล่างที่ถอดออกเปล่าครับ  กลัวหน้าจะสูงกว่าหลังอ่ะครับน้า

ลิ่มเป็นยังไงครับ และติดตั้งตรงไหน พอจะมีรูปที่ติดตั้งไหมครับ

ออฟไลน์ maypower1981

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 27
  • INDEPENDENT
  • จังหวัด: มุกดาหาร ทำงาน กทม.
  • ชื่อเล่น: เมย์
emo64 หล่อล่ำขึ้นเป็นกองเลยครับน้าเกศ hi-lander อยากยกบ้าง ติดต่อ พีพียานยนต์ไว้แล้ว งบน้อยจะจบหรือป่าวไม่รู้  emo44
แต่รถน้าเกศหล่อล่ำมั๊กๆ emo64 emo64 emo64

ออฟไลน์ Barnaby

• ไมล์ 3001-4000
  • *
  • คะแนน Like 80
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: อู๋
แจ่มง่ะ emo64

อยากไปนั่งด้วยจัง น่าจะเป็นบุญตูดเรา  emo10 emo8 emo15

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

หัวข้อ / เริ่มโดย ตอบ กระทู้ล่าสุด
45 ตอบ
16197 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 14เม.ย.2015, 07:57:19
โดย ยุทธวรจักร
13 ตอบ
5197 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 18ม.ค.2012, 23:15:10
โดย zilverboy
11 ตอบ
6226 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 20ม.ค.2012, 16:47:00
โดย น้าปอ_NDC.011
24 ตอบ
7688 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 08มี.ค.2012, 20:47:55
โดย Mik17197
2 ตอบ
4961 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 01ก.ค.2016, 16:58:41
โดย Chanwut